Hợp đồng hợp tác kinh doanh

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Xin chào.
Tôi có 1 vấn đề cần sự giúp đỡ từ diễn đàn về kế toán.
Cty tôi có ký hợp đồng hợp tác kinh doanh, trong đó có 1 điều khoản về thanh toán như sau: công ty sẽ trích 5% doanh số trước thuế cho đối tác hợp tác kinh doanh bất kể cty chúng tôi có lợi nhuận hay lỗ. Như vậy phần trích 5% như vậy công ty chúng tôi có được đưa vào chi phí hoạt động kinh anh hay không?
Các bác giúp tôi với nhé
Xin cám ơn
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lý do gì mà lại có khoản trích ra 5% này? Bạn phải nêu cụ thể thì mới xét được chi phí đó có hợp lý hay không và đưa vào tài khoản để hạch toán cho chính xác.

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Thông thường 5% đó thường được quy đinh (hoặc được nguỵ trang dưới hình thức) là phí quản lý/ hoặc phí marketing/ hỗ trợ bán hàng gì đó và sẽ được đi kèm với một hợp đồng cho mục đích này. Nếu đúng như vậy thì 5% này được cho vao chi phí kinh doanh. Nhưng bạn cần lưu ý là trong trường hợp này Thuế nhà thầu nước ngoài sẽ được áp dụng (nếu bên đối tác của bạn là công ty nước ngoài)

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Thì như vậy nè.
Đối tác của mình sẽ chịu trách nhiệm pháp lý về việc liên quan như giấy phép hoạt động, đăng ký tại các cơ quan chức năng của lĩnh vực mình kinh doanh, còn cty mình phụ trách bán hàng...

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
The Hoang nói:
Thì như vậy nè.
Đối tác của mình sẽ chịu trách nhiệm pháp lý về việc liên quan như giấy phép hoạt động, đăng ký tại các cơ quan chức năng của lĩnh vực mình kinh doanh, còn cty mình phụ trách bán hàng...
HĐHTKD này có thành lập pháp nhân mới hở bạn???

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
ko phải đâu. đay là 2 công ty độc lập, chỉ ký kết hợp đồng HTKD. Cty mình kinh doanh qua mạng nhưng chua có giấy phép về lĩnh vực này. Do đó phải ký hợp đồng HTKD với 1 cty có giấy phép kinh doanh trên mạng để kinh doanh.
Là như vậy đó

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Thì coi như là một khoản phí đi...Bổ sung thêm một hợp đồng nữa, nói rằng liên danh C (HDHTKD A+B = C) thuê B làm cái này cái nọ. Do vậy B sẽ phải phát hành hoá đơn cho C. Khoản chi phí này do đó hy vọng là sẽ được coi là chi phí hợp lệ của C, về phần B, sẽ phải chịu thuế cho phần này. Dĩ nhiên là cả thuế VAT (nếu có) và thuế thu nhập DN (nếu B có lãi).

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
HĐHTKD là 1 dạng liên kết kinh doanh cùng chia lợi nhuận. Do đó, đối với HĐ này, ngaòi khoản lợi nhuận phải chia cho bên đối tác, cty bạn còn phải trả 1 khoản phí không phụ thuộc lãi lỗ của HĐ thì khoản này được xem như khoản chi phí dịch vụ mua ngoài của cty bạn và sẽ được tính là CPHL nếu bên đối tác cung cấp hóa đơn cho bạn, như anh phamcung có đề cập.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Xin cám ơn
Nhưng ở đây có nhất thiết phải yêu cầu bên hợp tác xuất hóa đơn hay không? Nếu có thông tư hay văn bản nào hướng dẫn xin vui lòng cho mình để tham khảo với.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
The Hoang nói:
Xin cám ơn
Nhưng ở đây có nhất thiết phải yêu cầu bên hợp tác xuất hóa đơn hay không? Nếu có thông tư hay văn bản nào hướng dẫn xin vui lòng cho mình để tham khảo với.
Hic, mình đã viết như thế này rồi mà bạn còn hỏi.
cty bạn còn phải trả 1 khoản phí không phụ thuộc lãi lỗ của HĐ thì khoản này được xem như khoản chi phí dịch vụ mua ngoài của cty bạn và sẽ được tính là CPHL nếu bên đối tác cung cấp hóa đơn cho bạn, như anh phamcung có đề cập.
Về VB, thì bạn xem NĐ89/2002 hướng dẫn về chế độ sử dụng hóa đơn, chứng từ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA