Doanh nghiệp chế xuất có phải khai thuế GTGT

• Thread starter JSVC
  • Ngày gửi
J

JSVC

Trung cấp
2/11/05
74
0
6
44
HN
Các bác cho em hỏi, doanh nghiệp chế xuất có phải kê khai thuế GTGT hàng tháng không, có được hoàn thuế GTGT đầu vào ( cho những hàng hoá nhập vào tiêu dùng ) không. Văn bản nào quy định về vấn đề này?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
JSVC nói:
Các bác cho em hỏi, doanh nghiệp chế xuất có phải kê khai thuế GTGT hàng tháng không, có được hoàn thuế GTGT đầu vào ( cho những hàng hoá nhập vào tiêu dùng ) không.
Theo mình nghĩ, DNCX thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT thì có nghĩa là khỏan thuế GTGT đầu vào phát sinh đó sẽ được tính luôn vào chi phí chứ không được khấu trừ.

J

JSVC

Trung cấp
2/11/05
74
0
6
44
HN
Thank bác,
Em cũng nghĩ như bác, nhưng vấn đề là em cảm thấy chưa an tâm vì em chưa tìm thấy một văn bản nào quy định rõ điều này. Đặc biệt là vấn đề lập tờ khai VAT. Có bác nào am hiểu vấn đề này không, chỉ bảo giúp em với?

K

Kid

Guest
14/11/05
71
0
0
19
Lầu năm góc
JSVC nói:
Thank bác,
Em cũng nghĩ như bác, nhưng vấn đề là em cảm thấy chưa an tâm vì em chưa tìm thấy một văn bản nào quy định rõ điều này. Đặc biệt là vấn đề lập tờ khai VAT. Có bác nào am hiểu vấn đề này không, chỉ bảo giúp em với?
Hỏi thử chi cục thuế ở chỗ bạn xem.

C

chuyengia

Guest
9/12/05
2
0
0
47
Haiphong
Không phải kê khai VAT. Xem thông tư 120 nhé

L

Le Thi Hong Phuong

Guest
29/10/05
30
0
0
TP.HCM
- Vậy DN đó vẩn đi khai báo thuế nhưng phần thuế GTGT để trống ha????

T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
Cho em hỏi các pác một việc liên quan đến thuế GTGT của DN trong khu chế xuất.

Công ty em vừa xuất 1 hoá đơn dịch vụ cho 1 DN trong khu chế xuất, thuế suất của loại dịch vụ này là 10%. Nhưng kế toán bên DN đó nằng nặc bắt em xuất hoá đơn khác thay thế vì họ nói rằng họ là DN trong Khu chế xuất nên hàng hoá dịch vụ họ mua vào ko chịu thuế.

Em thì nghĩ, thuế suất là cố định rùi, khi xuất hoá đơn thì căn cứ theo biểu thuế suất của loại hàng hoá dịch vụ chứ ko căn cứ vào Đơn vị mua hàng thuộc loại hình gì. Em hiểu thế có đúng hay ko?

Các pác giải thích và cho em cái văn bản hướng dẫn nhé. Kế toán bên DN đó giục nhiều quá, em thì mới giải thích theo ý em thui, chưa có văn bản gì cho họ yên tâm cả.

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
Hàng bán cho khu chế xuất thì VAT 0% mới đúng chứ! Tôi nhớ có một thông tư nào đó đã nói rõ về vấn đề này rồi mà.

V

vesc

Guest
7/12/05
1
0
0
Ha Noi
Họ cứ nhận thuế 10% và khấu trừ sau cũng được. Em khéo nói chắc cũng đồng ý thôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
trangHVTC nói:
Em thì nghĩ, thuế suất là cố định rùi, khi xuất hoá đơn thì căn cứ theo biểu thuế suất của loại hàng hoá dịch vụ chứ ko căn cứ vào Đơn vị mua hàng thuộc loại hình gì. Em hiểu thế có đúng hay ko?
Thuế suất của từng hàng hóa chịu thuế GTGT theo quy định là cố định rồi nhưng mục đích xuất ra để sử dụng vào đâu, cho đối tượng nào lại có thể làm thay đổi thuế suất và từ hàng hóa chịu thuế GTGT sang hàng hóa không chịu thuế GTGT đấy em ạ.

trangHVTC nói:
Các pác giải thích và cho em cái văn bản hướng dẫn nhé. Kế toán bên DN đó giục nhiều quá, em thì mới giải thích theo ý em thui, chưa có văn bản gì cho họ yên tâm cả.
Thuế suất của hàng hóa, dịch vụ bán ra cho DN chế xuất và khu chế xuất sẽ chịu thuế GTGT là 0%. Em hãy xem Thông tư 84/2004/TT-BTC nhé!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
JSCV nói:
Các bác cho em hỏi, doanh nghiệp chế xuất có phải kê khai thuế GTGT hàng tháng không, có được hoàn thuế GTGT đầu vào ( cho những hàng hoá nhập vào tiêu dùng ) không.
Hàng hoá, dịch vụ của các doanh nghiệp chế xuất xuất khẩu ra nước ngoài là đối tượng không chịu thuế GTGT. Tức là doanh nghiệp kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT nên không phải làm Tờ khai thuế GTGT.
JSCV nói:
Văn bản nào quy định về vấn đề này?
Bạn xem ở Thông tư 120/2003/TT-BTC.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Theo luật hiện tại bây giờ thì hàng hoá, dịch vụ của các doanh nghiệp chế xuất xuất khẩu ra nước ngoài là đối tượng không chịu thuế GTGT và các DN này không phai lam tờ khai VAT . Nhiều khu chế xuất nếu không chỉ xuất hàng ra nước ngoài mà còn xuất cho tiêu dùng trong nước nữa thì việc bóc tách này không chặt chẽ được ( cũng khó kiểm soát ).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA