Mỗi tuần một chuyên đề

Chỉ tiêu báo cáo lưu chuyển tiền tệ

• Thread starter nguyentien71
  • Ngày gửi
N

nguyentien71

Guest
27/3/10
0
0
0
hanoi
Hic em đang phải làm luận văn về các chỉ tiêu về dòng tiền từ hoạt động tài chính trong báo cáo lưu chuyển tiền tệ nhưng em không biết phải tham khảo ở đâu.
Có anh chị nào pro về cái này cm cho em nên đọc quyển sách gì viết rõ về cái này ko ạ?
E cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Neo12345

Guest
11/6/07
4
0
0
Ha noi
Mình thấy lưu chuyển tiền tệ là 1 vấn đề khó đối với kế toán tổng hợp. Nhất là với những doanh nghiệp lớn, việc xác định dòng tiền theo phương pháp trực tiếp không hề đơn giản khi số lượng nghiệp vụ thu, chi lớn. Kế toán ngân hàng và tiền mặt hạch toán xong rồi nhưng không thể dựa vào số liệu ấy ngay để lên báo cáo mà còn phải dò các bút toán điều chỉnh của kế toán tổng hợp để phản ánh đúng bản chất nghiệp vụ kinh tế.
Chính vì cái khó trên nên công ty mình áp dụng phương pháp gián tiếp. Nhưng mình đang mắc ở các chỉ tiêu phải thu, phải trả và thu chi khác trong phần dòng tiền từ hoạt động kinh doanh. Không biết xác định thế nào cho đúng?
Mình thấy là ở nhiều doanh nghiệp, báo cáo này ít được coi trọng và kế toán cũng ít lập. Vậy mình đưa câu hỏi lên đây để các bạn cùng thảo luận giúp mình nhé.
Xác định các chỉ tiêu phải thu, phải trả, và thu chi khác thế nào? Dùng sổ chi tiết các đầu tài khoản nào? Các bạn giúp mình với.

jolieszhang

jolieszhang

*_* Sky *_*
31/8/10
266
0
16
TP.HCM
Hic em đang phải làm luận văn về các chỉ tiêu về dòng tiền từ hoạt động tài chính trong báo cáo lưu chuyển tiền tệ nhưng em không biết phải tham khảo ở đâu.
Có anh chị nào pro về cái này cm cho em nên đọc quyển sách gì viết rõ về cái này ko ạ?
E cảm ơn nhiều

Mọi ng có cánh hướng dẫn BC LCTT dễ hiểu thì share lên tham khảo với
Thanks

N

Neo12345

Guest
11/6/07
4
0
0
Ha noi
Trong tailieu.vn có 1 tài liệu hướng dẫn tương đối đơn giản đấy. Bạn vào đấy search coi. Lập theo phương pháp gián tiếp thì đơn giản hơn, 1 năm làm 4 lần rồi cuối năm cùng làm với kiểm toán nữa thì dần dần sẽ thấy nó dễ làm ngay.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA