Chi Phí Hao Hụt, Mất Mát Hàng Tồn Kho/chi Phí Phế Phẩm

• Thread starter hien_thu
  • Ngày gửi
H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Chào mọi người, cho mình hỏi vấn đề muôn thuở này nhé: Trong doanh nghiệp Sx thì thường phát sinh 2 khoản chi phí là: phế phẩm và hao hụt, mất mát hàng tồn kho. Mọi người chỉ giáo giùm cách hạch toán 2 khoản chi phí này với:
1. Trong TH hao hụt NVL trong định mức:
Nợ 642/Có 152
2.Ngoài định mức.Nợ 632/Có 152 (sau khi đã trừ đi các khoản bồi thường)
2.Trong TH dn ko xây dựng định mức tiêu hao NVL: Nợ 632/Có 152
3.Nếu sản xuất phế phẩm, hạch toán vào chi phí SXchung của phân xưởng đó:
Nợ 627/Có 152
Mọi người ơi, cách hạch toán trên có sai ko?
Cảm ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bbc

Trung cấp
15/10/04
147
1
0
hn
Em cũng băn khoăn không bít CQ thuế có chấp nhận cho vào 632 không?

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Chờ mỏi mắt chẳng thấy cao thủ nào trả lời hộ mình cái thắc mắc này nhỉ?
Các bác kế toán sản xuất ơi, nhào vô đê..ê..e..!!!!

H

Hieu_Bravo

Cao cấp
7/10/05
291
1
18
24
Bravo
Tôi không phải là cao thủ một tí tẹo nào cả. Nhưng thấy vấn đề này hay hay cũng tham gia một chút
Thực lòng, tôi chẳng hiểu định nghĩa "hao hụt trong định mức" ? Nếu hao hụt trong nhập - xuất vật tư -> OK. Nếu hao hụt trong kế hoạch sản xuất -> OK. Còn khi định mức thì chỉ là 1 tiêu thức để phân bổ, việc đưa chi phí vào bao nhiêu thì SX không quan tâm. Chỉ khi nào SX xong thì mới có việc so sánh chênh lệch giữa định mức và thực tế. Vấn đề này, có lẽ chẳng ảnh hưởng gì tói hạch toán.
- Vấn đề mất mát hàng hóa, theo tôi thì cũng chẳng ảnh hưởng đến việc SX. Đó là vấn đề quản lý vật tư nên phải hạch toán vào Nợ 642 / Có 152.
- Vấn đề về không định mức trong SX: điều này càng khó hiểu. Nếu SX mà không xác định được chi phí bằng định mức thì có thể bằng trực tiếp, hệ số, tỷ lệ.
- Vấn đề phế phẩm: SX phế phẩm (chưa nghe thấy???) Tôi chỉ thây phế phẩm thu hồi (SP lỗi hay gọi phế liệu thu hồi, thành phẩm thu hồi...) Khi đó sẽ hạch toán Có 154 / Nợ 1526.
Nói chung, tôi rất muốn nói nhiều nhưng diễn đạt bằng lời văn thì...hơi kém. Bạn đọc xem thế nào nhé.
Thân !

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
hien_thu nói:
Chào mọi người, cho mình hỏi vấn đề muôn thuở này nhé: Trong doanh nghiệp Sx thì thường phát sinh 2 khoản chi phí là: phế phẩm và hao hụt, mất mát hàng tồn kho. Mọi người chỉ giáo giùm cách hạch toán 2 khoản chi phí này với:
1. Trong TH hao hụt NVL trong định mức:
Nợ 642/Có 152
2.Ngoài định mức.Nợ 632/Có 152 (sau khi đã trừ đi các khoản bồi thường)
2.Trong TH dn ko xây dựng định mức tiêu hao NVL: Nợ 632/Có 152
3.Nếu sản xuất phế phẩm, hạch toán vào chi phí SXchung của phân xưởng đó:
Nợ 627/Có 152
Mọi người ơi, cách hạch toán trên có sai ko?
Cảm ơn mọi người!
Bạn hien-thu thân mến, mình thấy trường hợp của bạn hạch toán đúng rồi còn phải nhờ cao thủ gi nữa. Tuy nhiên thực tế hạch tóan có thể khác 1 chút tùy vào cách xây dựng hệ thống kế toán.

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Hieu_Bravo nói:
1.Thực lòng, tôi chẳng hiểu định nghĩa "hao hụt trong định mức" ?
2.Vấn đề mất mát hàng hóa, theo tôi thì cũng chẳng ảnh hưởng đến việc SX. Đó là vấn đề quản lý vật tư nên phải hạch toán vào Nợ 642 / Có 152.
3.Vấn đề về không định mức trong SX: điều này càng khó hiểu. Nếu SX mà không xác định được chi phí bằng định mức thì có thể bằng trực tiếp, hệ số, tỷ lệ....
4.Vấn đề phế phẩm: SX phế phẩm (chưa nghe thấy???) Tôi chỉ thây phế phẩm thu hồi (SP lỗi hay gọi phế liệu thu hồi, thành phẩm thu hồi...) Khi đó sẽ hạch toán Có 154 / Nợ 1526.
1. Hao hụt trong định mức nghĩa là: VD để may một cái áo cần 1m vải, nhưng trong quá trình sản xuất vì lý do nào đấy, người ta cần 1.2m. Nếu định mức hao hụt của doanh nghiệp là +_ 0.2m thì hao hụt NVL của cái áo này là trong định mức, còn nếu định mức hao hụt cho phép của NVL là +_0.1m thì hao hụt NVL của cái áo này là vượt mức. Vậy hạch toán cái vượt mức này ntn, tớ thấy là cần phải hạch toán.
2.Khái niệm hao hụt, mất mát đi liền với nhau và ở đây tớ muốn đề cập đến việc nguyên nhân của hao hụt mất mát ấy là do khách quan. Và đương nhiên nó ảnh hưởng đến sản xuất.......
3.Ko xây dựng định mức tức là dn ko xây dựng định mức hao hụt, mất mát hàng tồn kho với một số NVL có khả năng bị hao hụt mất mát do nguyên nhân khách quan. Có thể vì họ chưa quan tâm nhiều đến vấn đề này
4.Bạn chắc hiểu nhầm ý tớ rồi, vấn đề tớ muốn nói là việc chẳng may sản xuất ra các phế phẩm, có thể là sản phẩm lỗi hoặc ntn đó mà phải trở thành phế phẩm ko thể bán như thành phẩm bình thường.
Theo tớ thì tất cả các vấn đề trên đều hay gặp trong một doanh nghiệp sản xuất. Và vì vậy đểu phải được quan tâm và hạch toán đầy đủ

Sửa lần cuối:
H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
To Sangvo: như vậy theo bạn cách hạch toán của minh ko có gì sai cả. Vậy là đỡ lo rồi. Thanks nhé!

H

Hieu_Bravo

Cao cấp
7/10/05
291
1
18
24
Bravo
Mình chưa hiểu lắm. Bạn có thể cho mình biết những điều Bạn nói là từ đâu không ? Kinh nghiệm ? Thực tế (ở đâu) ? Hay sách vở nào?
Cám ơn Bạn nhiều.
Thân !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khoản mất mát, hao hụt hàng tồn kho thì chẳng liên quan gì tới sản xuất sản phẩm cả. Đó là khoản chi phí mà DN phải chịu trong công tác quản lý hàng tồn kho thôi. Theo Thông tư số 89/2002/TT-BTC hướng dẫn kế toán chuẩn mực "hàng tồn kho": khoản hao hụt mất mát của hàng tồn kho sau khi trừ đi phần bồi thường của tổ chức, cá nhân gây ra được phản ánh vào giá vốn hàng bán (TK 632).

Khi sản xuất sản phẩm sẽ có thiệt hại về sản phẩm hỏng (coi là phế phẩm) và sản phẩm hỏng được chia ra làm hai loại:

Những sản phẩm hỏng mà DN dự kiến sẽ xảy ra trong quá trình sản xuất được coi là hỏng trong định mức. Đây là những sản phẩm hỏng được xem là không tránh khỏi trong quá trình sản xuất nên chi phí cho những sản phẩm này được coi là chi phí sản xuất chính phẩm (TK 627).

Khác với sản phẩm hỏng trong định mức, sản phẩm hỏng ngoài định mức là những sản phẩm hỏng ngoài dự kiến của nhà sản xuất do các nguyên nhân chủ quan (do lơ là, thiếu trách nhiệm của công nhân) hoặc khách quan (máy hỏng, hỏa hoạn bất chợt...). Thiệt hại của những sản phẩm này không được chấp nhận nên chi phí của chúng không được cộng vào chi phí sản xuất chính phẩm mà phải xem xét nguyên nhân để xử lý. Sau khi trừ đi số phế liệu thu hồi và bồi thường thì phần còn lại của sản phẩm hỏng sẽ được tính vào giá vốn hàng bán (TK 632).

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Chị TA trả lời quá đầy đủ, chúng em đều hiểu rồi. Cảm ơn chị nhiều lắm. Có lẽ em nhầm khi nêu tên tiêu đề là hao hụt hàng tồn kho, cái em muốn đề cập đến là hao hụt trong quá trình sản xuất cơ. Nhưng em muốn hỏi rõ vấn đề là:
1. hao hụt trong hàng tồn kho thì hạch toán vào 632. Hao hụt hàng tồn kho tạm hiểu là hao hụt khi đang ở trong kho, chưa tham gia vào quá trình sản xuất
2. Hao hụt định mức NVL trong quá trình sản xuất thì sao? Vẫn VD em từng đưa ra, để sx 1 cái áo thì theo định mức là +_1m vải và hao hụt cho phép là 0.2m. Nhưng nếu có cái sx hết 1.1m có cái sx hết 1.3 m thì 0.1m(trong định mức cho phép) và 0.1m(vượt định mức cho phép) sẽ hạch toán ntn? Cách định khoản mà em nêu ra là muốn đề cập đến tình huống này. Vậy cách định khoản đó có sai ko?
Chuẩn mực kế toán chỉ đề cập đến hao hụt hàng tồn kho, nhưng còn hao hụt trong sản xuất như TH trên thì làm sao hả chị?

Sửa lần cuối:
H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
To hieu_bravo: Thực ra tớ chẳng làm kế toán liên quan đến phần hành này, nhưng tự nhiên thấy thắc mắc về vấn đề này nên hỏi mọi người vậy thôi. Và vì vậy nên cũng chẳng hiểu nhiều và cũng chẳng có kn về lĩnh vực chi phí này lắm. Do vậy nếu có sai sót, mọi người thông cảm.

H

Hieu_Bravo

Cao cấp
7/10/05
291
1
18
24
Bravo
To hien_thu:
Theo tớ thì trong quá trình sản xuất thì việc hao hụt là điều xảy ra. Do đó, ta có thể hạch toán Nợ 632 / Có 154.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em cũng làm như trường hợp đối với sản phẩm hỏng.
hien_thu nói:
2. Hao hụt định mức NVL trong quá trình sản xuất thì sao?

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Ok, em sẽ làm theo hướng dẫn của chị TA. Có gì ko hiểu em lại hỏi chị tiếp. He he thắc mắc của mình mà có người luôn sẵn lòng giải đáp thì còn gì bằng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA