Uoc tinh thue TNDN va tien luong dau nam

• Thread starter luuminhhong
  • Ngày gửi
L

luuminhhong

Guest
31/10/05
19
0
0
44
TP HCM
Nho cac anh chi tra loi giup dum em, xin cam on!
Dang ky uoc tinh thue TNDN va tien luong phai tra dau nam minh phai dua tren so lieu nao de uoc tinh, ty le nhu the nao, va dua vao uoc tinh do minh dong thue TNDN hang thang nhung khi den cuoi nam thi so lieu thuc te lon hon hoac nho hon thi minh phai lam sao?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
luuminhhong nói:
Nho cac anh chi tra loi giup dum em, xin cam on!
Dang ky uoc tinh thue TNDN va tien luong phai tra dau nam minh phai dua tren so lieu nao de uoc tinh, ty le nhu the nao, va dua vao uoc tinh do minh dong thue TNDN hang thang nhung khi den cuoi nam thi so lieu thuc te lon hon hoac nho hon thi minh phai lam sao?
Đăng ký ước tính thuế TNDN và tiền lương phải trả bạn phải dựa vào thực hiện các chỉ tiêu này của năm trước. Bạn chú ý về đăng ký kế hoạch tiền lương nhé. Đối với kế hoạch tiền lương nếu như bạn đăng ký mà số thực hiện nhỏ hơn thì dễ giải quyết chứ số thực hiện mà lớn hơn thì có khi bạn không được đưa khoảng chênh lệch này và chi phí đâu đấy, nếu bạn có đưa thì bên thuế cũng ko chịu đâu. Còn về thuế TNDN nếu như cuối năm số liệu thực tế lớn hơn thì bạn phải nộp bổ sung còn nếu như nhỏ hơn thì bạn sẽ được trừ qua năm sau, năm sau bạn lấy số cần nộp trừ đi số dư này ra số bạn phải nộp.
Nếu như cty bạn mới thành lập thì bạn phải lập ra kế hoạch rồi mới kê khai, bạn ước tính thử có bao nhiêu nhân viên làm việc, lương dự tính trả cho một nhân viên là bao nhiêu rồi mới lập bảng kế hoạc tiền lương (cái này thì hỏi ý kiến sếp) Còn thuế TNDN thì kê lời ít thôi miễn là bên thuế chấp nhận.
Chúc bạn thành công!
Thân

L

luuminhhong

Guest
31/10/05
19
0
0
44
TP HCM
Xin cam on hoangacounting nhe.Vi minh moi vao nghe nen nghiep vu con yeu lam, ban co the cho vi du cu the dum minh duoc khong, cty minh thanh lap thang 04 nam 2004 thi co can lam ke hoach ko, cam on nhieu nhieu lam...

Nhắc bạn phải viết bài bằng tiếng Việt có dấu, nếu không bài sẽ xóa đó.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
luuminhhong nói:
Xin cam on hoangacounting nhe.Vi minh moi vao nghe nen nghiep vu con yeu lam, ban co the cho vi du cu the dum minh duoc khong, cty minh thanh lap thang 04 nam 2004 thi co can lam ke hoach ko, cam on nhieu nhieu lam...
Bạn dựa vào thực hiện của năm 2004 để ước tính cho 2005. Bạn lưu ý nhé vì năm 2004 quý II mới bắt đầu hoạt động vì thế khi ước tính cho 2005 bạn hãy cân nhắc kỹ đó.
Dựa trên doanh thu 2004 mà ước tính cho 2005. Số này phải lớn hơn 2004 vì 2004 chỉ có 3 quý.
Còn bản đăng ký kế hoạch tiền lương thì bạn coi thử tổng số lao động có tăng lên trong năm không. Mức lương bình quân tối đa tháng, mức lương bình quân tối thiểu tháng mà điền vào chỉ tiêu tổng quỹ lương cho hợp lý nhé.
Mà này mình đoán không lầm thì bạn hỏi vấn đề này để làm cho năm 2006 mà đúng không. Vì thế mà bạn phải dựa vào thực hiện 2005 để làm cho 2006 nhé. Nếu như bạn ở gần đây thì tôi sẵn sàng giúp bạn Free!
Bạn nhớ gửi tiếng Việt có dấu lên diễn đàn bằng cách định dạng lại Vietkey. Chỉ cần chọn mã Unicode là ok.
:two: :two: :two: :two:

L

luuminhhong

Guest
31/10/05
19
0
0
44
TP HCM
Minh da vao Unicode roi nhung ko hieu sao van ko go tieng viet duoc, mong ban thong cam co gang doc dum minh nhe.
Dung roi minh hoi nhu the de minh chuan bi truoc cho ke hoach nam 2006 do, vi minh thay nguoi ke toan cu da lam nhu the ma minh ko biet so lieu nay tu dau ra ( do minh chua co kinh nghiem, chua lam qua lan nao nen ko hieu).ah ban dang o dau the, neu ban o TP.HCM thi tot qua minh co the nho ban giup.Hay la ban cho minh vi du cu the duoc khong (co so lieu luon do), ban cho minh xin dia chi mail cua ban nhe. Giup dum nhe, cam on nhieu hic... hic...

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Mình cứ kê trong bảng đăng ký kế hoạch tiền lương thấp nhất 500.000 cao nhất là 4500000 (nhỏ hơn thuế TN cá nhân ) là được. Chú ý tổng quỹ lương phải cao hơn thực tế.

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Theo mình bạn cứ đăng ký quỹ lương mức lương tối thiểu và tối đa cao hơn thực tế cùng với số lao động nhiều hơn để khi có phát sinh thì cũng đã nằm trong Bảng đăng ký rồi

L

Lệ Phương

Guest
26/10/05
8
0
0
Tp. Hồ Chí Minh
Ước tính thuế TNDN và tiền lương đầu năm

huytq nói:
Theo mình bạn cứ đăng ký quỹ lương mức lương tối thiểu và tối đa cao hơn thực tế cùng với số lao động nhiều hơn để khi có phát sinh thì cũng đã nằm trong Bảng đăng ký rồi
Chào các bạn, nghe các bạn nói vậy mình băn khoăn lắm, vì mình vừa đăng ký tổng quỹ lương vừa khích, hu hu vì mình cũng vừa mới vào nghề này lại không có kinh nghiệm , không ai chỉ bảo cả (cty vừa thành lập tháng 5/2005 và chỉ có mình làm kt),

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Gửi Lệ Phương.
Thực ra, khi quyết toán thuế, ngoài việc dựa vào bản đăng ký kế hoạch tiền lương của công ty nộp đầu năm, CQ thuế còn dựa vào chứng từ chi tiền lương thực tế của doanh nghiệp để quyết toán chứ không nhất thiết chỉ dựa vào bảng đăng ký kế hoạch tiền lương với điều kiện doanh nghiệp của bạn thực hiện đầy đủ việc đăng ký lao động và đóng bảo hiểm theo luật lao động. Nếu chỉ dựa vào bảng đăng ký KHTL không thôi. vậy thì với những doanh nghiệp có biến động lớn về nhân sự, hoặc phải bất thường thuê thêm chuyên gia nước ngoài và phải trả với mức lương cao mà lại có đầy đủ các thủ tục pháp lý theo luật lao động của VN thì không lẽ CQ thuế lại loại ra à? Bạn đừng quá lo lắng về chuyện đó, miễn là mình phải giải trình hợp lý chi phí tiền lương của mình với CQ thuế thôi. Với lại việc DN đăng ký KHTL thực ra là giúp CQ thuế thực hiện quyết toán ban đầu trước khi quyết toán chính thức ấy mà. Không có gì phải quá lo lắng đâu, miễn là mình giải trình hợp lý các khoản chi lương của mình với CQ thuế khi quyết toán là OK. Khóc xong chưa, cười lên và lau nước mắt đi để còn ý chí chiến đấu tiếp.

L

Lệ Phương

Guest
26/10/05
8
0
0
Tp. Hồ Chí Minh
Nguyễn Bình nói:
Gửi Lệ Phương.
Thực ra, khi quyết toán thuế, ngoài việc dựa vào bản đăng ký kế hoạch tiền lương của công ty nộp đầu năm, CQ thuế còn dựa vào chứng từ chi tiền lương thực tế của doanh nghiệp để quyết toán chứ không nhất thiết chỉ dựa vào bảng đăng ký kế hoạch tiền lương với điều kiện doanh nghiệp của bạn thực hiện đầy đủ việc đăng ký lao động và đóng bảo hiểm theo luật lao động. Nếu chỉ dựa vào bảng đăng ký KHTL không thôi. vậy thì với những doanh nghiệp có biến động lớn về nhân sự, hoặc phải bất thường thuê thêm chuyên gia nước ngoài và phải trả với mức lương cao mà lại có đầy đủ các thủ tục pháp lý theo luật lao động của VN thì không lẽ CQ thuế lại loại ra à? Bạn đừng quá lo lắng về chuyện đó, miễn là mình phải giải trình hợp lý chi phí tiền lương của mình với CQ thuế thôi. Với lại việc DN đăng ký KHTL thực ra là giúp CQ thuế thực hiện quyết toán ban đầu trước khi quyết toán chính thức ấy mà. Không có gì phải quá lo lắng đâu, miễn là mình giải trình hợp lý các khoản chi lương của mình với CQ thuế khi quyết toán là OK. Khóc xong chưa, cười lên và lau nước mắt đi để còn ý chí chiến đấu tiếp.
Chào Anh Bình, cám ơn lời giải thích và an ủi của anh, em còn vấn đề này nữa muốn hỏi anh: cty em vẫn chưa đăng ký lao động với sở TBXH & chưa ĐK BHXH vì lúc đầu cty vẫn chưa ổn định, đến bây giờ thì cuối năm rồi, em định để sang năm ĐK luôn có được không?(lúc mới vào làm em vẫn chưa biết hết về các thủ tục của thuế, bây giờ tham gia diễn đàn em biết được rất nhiều rồi, rất cám ơn những người bạn trên diễn đàn:eek:know:

D

datartex

Sơ cấp
12/8/05
20
0
1
51
Hanoi
Theo tôi việc đăng ký TNDN và KHTL phải căn cứ vào việc thực hiện kế hoạch năm cũ (đối với công ty đang hoạt động) và tình hình phát triển của công ty để xây dựng. Theo tôi được biết thì mỗi cán bộ thuế đều phải chịu một mức khoán thu thuế TNDN nhất định trên số doanh nghiệp mà họ quản lý. Từ đó họ sẽ áp đặt mức thuế thu nhập của các đơn vị phải lớn hơn tổng mức khoán của họ (để còn lấy thành tích). Mặt khác một nguyên tắc của cơ quan thuế là doanh thu năm sau phải cao hơn năm trước và vì thế thu nhập chịu thuế cũng tăng theo. Do vậy bạn phải xây dựng kế hoạch DT, chi phí và lợi nhuận sao cho phải có lãi để nộp thuế TNDN. Căn cứ vào chi phí đề ra bạn xây dựng KHTL.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA