Chuyển quyền sử dụng đất công nghiệp

• Thread starter pth-cictt
  • Ngày gửi
P

pth-cictt

Guest
20/8/05
13
0
1
49
Hanoi
Các bạn làm ơn giúp tôi vấn đề nan giải này với.
Một công ty cổ phần có quyền sử dụng 49 năm 1 khu đất trong khu công nghiệp. Nay các cổ đông đồng ý chuyển quyền sử dụng khu đất này cho 1 cổ đông trong công ty, hoặc bằng tiền mặt hoặc trừ đi cổ phần mà cổ đông đó sở hữu trong công ty.
1. Điều này có hợp pháp không?
2. Nếu bằng tiền mặt, thì sau khi thu được tiền có được phép chia lãi đó cho các cổ đông theo tỷ lệ cổ phần tương ứng ko?
3. Nếu trừ đi cổ phần thì cổ phần thu được đó có được chia cho các cổ đông khác theo tỷ lệ sở hữu cổ phần tương ứng ko?
Xin cám ơn các bạn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
1. Quyền sử dụng đất này có được phép chuyển nhượng không?
2,3. Tùy thuộc vào quyết định của ĐHĐCĐ. Đối với lãi thì chỉ được chia sau khi đã nộp thuế và trích các quỹ theo điều lệ.

P

pth-cictt

Guest
20/8/05
13
0
1
49
Hanoi
lannhu nói:
1. Quyền sử dụng đất này có được phép chuyển nhượng không?
2,3. Tùy thuộc vào quyết định của ĐHĐCĐ. Đối với lãi thì chỉ được chia sau khi đã nộp thuế và trích các quỹ theo điều lệ.
Cám ơn Lannhu. Bạn có thể cho mình hỏi thêm một chút dc ko? Mình có thể tìm văn bản qđịnh về vấn đề này ở đâu ko?
Nếu thông qua theo quyết định của ĐHĐCĐ mà sau đó có 1 cổ đông kiện thì đâu sẽ là cơ sở pháp lý để giải quyết tranh chấp? Cổ phần của cổ đông đổi lấy khu đất đó sẽ được nhập vào công ty phải ko? Và cổ đông nào muốn thì phải bỏ tiền ra mua cổ phần đó đúng ko?
Mình chưa bao giờ gặp phải vấn đề này, mong các bạn giúp đỡ.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
pth-cictt nói:
Cám ơn Lannhu. Bạn có thể cho mình hỏi thêm một chút dc ko? Mình có thể tìm văn bản qđịnh về vấn đề này ở đâu ko?
Nếu thông qua theo quyết định của ĐHĐCĐ mà sau đó có 1 cổ đông kiện thì đâu sẽ là cơ sở pháp lý để giải quyết tranh chấp? Cổ phần của cổ đông đổi lấy khu đất đó sẽ được nhập vào công ty phải ko? Và cổ đông nào muốn thì phải bỏ tiền ra mua cổ phần đó đúng ko?
Mình chưa bao giờ gặp phải vấn đề này, mong các bạn giúp đỡ.
Đã thông qua quyết định của ĐHĐCĐ, tức mọi CĐ đều đồng ý nội dung của QĐ này thì không CĐ nào có thể kiện trái với QĐ được.

Việc CĐ thanh tóan tiền mua đất bằng CP, tức cty sẽ mua lại cổ phần từ CĐ này. Tùy theo QĐ của cty bạn, cổ phần này sẽ được tạm thời giữ lại dưới dạng cổ phiếu ngân quỹ, hoặc bán lại cho CĐ hiện hữu hoặc CĐ mới.

Bạn có thể tham khảo các quy định về cty CP tại Luật DN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA