Hạch toán các khoản trích quỹ từ nguồn thu trong đơn vị sự nghiệp

• Thread starter vi le
  • Ngày gửi
V

vi le

Sơ cấp
27/10/11
23
1
0
31
binh duong
Xin chào các anh chị trong diễn đạt, xin các anh chị giúp dùm e câu hỏi này với. Em mới làm kế toán hành chính sự nghiệp nên mong các anh chị chỉ dùm e khoản thu về từ hoạt động em có được chi vào quỹ khen thưởng, quỹ phúc lợi, quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp k ak, e chưa chắc chắn lập các khoản chi này, mong các anh chị giúp đợ, e cám ơn nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
kemdua

kemdua

Trung cấp
2/11/10
114
15
18
đà nẵng
Ðề: Hạch toán nguồn thu trong đơn vị sự nghiệp

Mình nghĩ chênh lệch thu - chi cuối năm dùng để trích lập các Quỹ khen thưởng, phúc lợi từ đó bạn mới sử dụng các quỹ đó để chi theo đúng mục đích. Câu hỏi của bạn mình không hiểu rõ lắm nên chỉ trả lời thế

V

vi le

Sơ cấp
27/10/11
23
1
0
31
binh duong

đơn vị mình là đơn vị hành chính sự nghiệp có thu, vậy khoản thu về từ hoạt động sự nghiệp mình có được phép trích làm quỹ phúc lợi, quỹ khen thưởng không? ý câu hỏi của mình là vậy.mong nhận được giúp đỡ,

kemdua

kemdua

Trung cấp
2/11/10
114
15
18
đà nẵng

Được bạn ạ, chỉ trừ các nguồn (KP NSNN cấp để tinh giản biên chế, KP nghiên cứu khoa học...,KP cấp cho chương trình mục tiên quốc gia.., KP mua sắm TSCĐ và sửa chữa lớn TSCĐ, KP đầu tư xây dựng cơ bản, KP đối ứng các dự án đầu tư, viện trợ và vay....) không dùng để trích lập quỹ trên.

V

vi le

Sơ cấp
27/10/11
23
1
0
31
binh duong

Bạn Kemdua ơi, trả lời mình thêm câu hỏi này với, mình muốn điều chỉnh nguồn kinh phí tự chủ sang không tự chủ thì thủ tục điều chỉnh với kho bạc gồm những chứng từ gì ạ, bạn có mẫu thì cho mình xin mẫu lun được không ạ, thanks! Mail mình:ananvi198@gmail.com.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Để biết rõ hơn là đơn vị được trích các loại quỹ gì, bạn nên tham khảo thêm Nghị định 43 và thông tư 71 hướng dẫn chi tiết hạch toán trích quỹ và chi TNTT vào cuối năm
Việc điều chuyển từ nguồn tự chủ sang không tự chủ hay ngược lại phải có quyết định điều chuyển của cơ quan chủ quản, kho bạc không có chức năng điều chuyển cho đơn vị đâu, kho bạc chỉ là nơi kiểm soát chi và thanh toán dùm cho đơn vị thôi
Có thể tham khảo đề tài tương tự về trích lập quỹ ở đây:
http://www.webketoan.vn/forum/threa...-cac-khoan-trich-theo-luong-trong-don-vi-HCSN

• Like
Reactions: firedragon
H

Hoang Le Binh

Guest
6/12/10
54
2
6
Hà Nội
Ðề: Hạch toán các khoản trích quỹ từ nguồn thu trong đơn vị sự nghiệp

Các bạn chỉ giúp mình với, đơn vị mình năm nay cho nhân CBNV đi nghỉ mát, nếu CBNV nào có người nhà đi theo thì phải nộp tiền cho những người đi theo đó, mức thu căn cứ vào các báo giá phòng, xe ôtô, suất ăn của công ty du lịch.Vậy khoản thu đó mình sử lý hạch toán thế nào là hợp lý nhất.Chi cho CBNV mình đưa vào 431 rồi. Mong các bạn tư vấn giúp.

kemdua

kemdua

Trung cấp
2/11/10
114
15
18
đà nẵng
Ðề: Hạch toán các khoản trích quỹ từ nguồn thu trong đơn vị sự nghiệp

Bác chỉ theo dõi các khoản chi cho CBNV đơn vị trên TK431, còn người nhà đi theo nộp tiền theo chi phí thực tế phát sinh bác theo dõi trên sổ sách khoản đó làm gì. Đấy là đơn vị tạo điều kiện cho gia đình tham gia cho vui chứ có chính sách dành cho gia đình CBNV đâu mà theo dõi.

T

thachthao47

Guest
25/3/13
33
2
6
Tien Giang
Mọi người cho em hỏi em mua một máy in giá 8.000.000 bằng quỹ phát triển sự nghiệp ( mua bằng tiền mặt).
Vì máy in có giá tiền không đủ để hình thành tài sản cố định nên em hạch toán Nợ 4314, có 1111 : 8.000.000 c đúng ko? Mong mọi người giúp đỡ, vì em đang cần gấp.
Cám ơn mọi người

N

nguyenvanhieucyh

Guest
25/12/14
23
2
3
44
Mọi người cho em hỏi em mua một máy in giá 8.000.000 bằng quỹ phát triển sự nghiệp ( mua bằng tiền mặt).
Vì máy in có giá tiền không đủ để hình thành tài sản cố định nên em hạch toán Nợ 4314, có 1111 : 8.000.000 c đúng ko? Mong mọi người giúp đỡ, vì em đang cần gấp.
Cám ơn mọi người
Bạn hạch toán như vậy thì chưa chính xác đâu.
Thứ nhất: 8.000.000 ko đủ để hình thành TSCĐ - mình nhất trí.
Thứ 2: 8.000.000 đủ điều kiện trở thành công cụ dụng cụ (vì máy in có thời gian sử dụng > 1 năm)
Vậy bạn phải hạch toán như sau:
Mua máy in nhập kho: Nợ 153/có 111
Xuất máy in ra sử dụng: Nợ 4314/Có 153
Đồng thời ghi đơn nợ: 005.
Chúc bạn thành công

S

sina

Guest
10/12/15
2
0
1
42
Mọi người ơi giúp mình với minh làm ở đơn vị sự nghiệp tự thu tự chi. cho mình hỏi khi cuối năm lấy thu sự nghiệp -chi. lập quỹ thì mình hạch toán ntn? có phải N511/C431.. không? trong năm mình có thể lập quỹ trước được không?

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
545
48
28
Chốn thiên đường
Bạn tham khảo:
1. Trích lập các quỹ cơ quan từ chênh lệch thu, chi sự nghiệp tính vào chi hoạt động (kể cả tạm trích quỹ hàng quý) theo chế độ tài chính với trình tự sau:
Nợ TK 661: Chi hoạt động
Có TK 4311: Quỹ khen thưởng.
Có TK 4312: Quỹ phúc lợi
Có TK 4313: Quỹ ổn định thu nhập
Có TK 4314: Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp
2. Bổ sung quỹ cơ quan từ các khoản thu khác theo quy định:
Nợ TK 511 (5118): Trích từ các khoản thu khác.
Có TK 431 (4314): Ghi tăng quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp
3. Trích lập các quỹ cơ quan từ chênh lệch thu chi của hoạt động thường xuyên, hoạt động sản xuất, kinh doanh và hoạt động theo đơn đặt hàng của Nhà nước
Nợ TK 421
Có TK 431- Các quỹ

S

sina

Guest
10/12/15
2
0
1
42
cho mình hỏi vậy khi trích lập quỹ cơ quan theo bạn chiaxa1325 thì có phải mình vào sổ cái mới làm các bước như trên phải không? giúp mình với, mình mới sử dụng phần mềm misa mình không biết cách làm trình tự tước sau ntn?

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
545
48
28
Chốn thiên đường
Mình không sử dụng phần mềm misa bao h và cũng rất lâu rồi không còn làm kế toán nữa nên khong rõ. Nhưng bạn có vẻ chưa hiểu mấy hướng dẫn mình đưa ra bạn tham khảo
1. Trong năm bạn vẫn có thể trích lập các quỹ theo ước tính chênh lệch thu chi: Nợ tk 511/Có tk 431
2. Trên phần mềm không phải bạn vào mục sổ cái để nhập mà bạn phải nhập phát sinh. Sổ cái kết xuát theo dõi các nghiệp vụ kinh tế theo tài khoản thôi.

F

firedragon

Trung cấp
31/10/11
106
7
18
Điện Biên
1 là: Trong năm các khoản có tính chất phúc lợi mình không tạm trích quỹ (N6612 - C431) mà chi trực tiếp (từ N6612 - C111, 112) có được không? (Kinh phí từ nguồn thu).

N

Nhân Văn 1182

Guest
2/10/14
7
1
3
42
Bạn tham khảo:
1. Trích lập các quỹ cơ quan từ chênh lệch thu, chi sự nghiệp tính vào chi hoạt động (kể cả tạm trích quỹ hàng quý) theo chế độ tài chính với trình tự sau:
3. Trích lập các quỹ cơ quan từ chênh lệch thu chi của hoạt động thường xuyên, hoạt động sản xuất, kinh doanh và hoạt động theo đơn đặt hàng của Nhà nước
Nợ TK 421
Có TK 431- Các quỹ
ở phần 3, hiện tại đã bỏ tài khoản 4212 roi thì mình hạch toán là N46121/C431.., có đúng k?

F

firedragon

Trung cấp
31/10/11
106
7
18
Điện Biên
Bạn tham khảo:
Nợ TK 421
Có TK 431- Các quỹ
Bạn chi mình hỏi cụ thể hơn là đơn vị mình thu học phí đào tạo Tin học qua tài khoản 5111 vậy khi tạm trích lập quỹ trong kỳ thì hạch toán như thế nào? Hạch toán tính vào chi phí hoạt động Nợ TK 661 hay Nợ TK 5111?

N

nguyenvanhieucyh

Guest
25/12/14
23
2
3
44
Mọi người ơi giúp mình với minh làm ở đơn vị sự nghiệp tự thu tự chi. cho mình hỏi khi cuối năm lấy thu sự nghiệp -chi. lập quỹ thì mình hạch toán ntn? có phải N511/C431.. không? trong năm mình có thể lập quỹ trước được không?
Đơn vị HCSN (đối với tự chủ một phần) thì tất cả các khoản chênh lệch thu chi đều bổ sung nguồn kinh phí, kể cả hoạt động sxkd hay đơn đặt hàng nhà nước.
Đều hạch toán như sau:
Khi trích quỹ:
Nợ 661
Có 431
Sau đó hạch toán bổ sung nguồn kp
- nếu phải ghi thu ghi chi.
Nợ 521
Có 461
- ko phải ghi thu ghi chi
Nợ 511 nếu là phí, lệ phí
Nợ 421 nếu là hoạt động sxkd, trước khi có bút toán này thì phải xác định chênh lệch thu chi hd sxkd nợ 531 có 421
Có 461.

G

gachnoi87

Sơ cấp
28/4/10
3
0
1
ha noi
Mọi người cho em hỏi văn bản cụ thể quy định việc có thể tạm trích lập quỹ theo quý, vì kho bạc chỗ em không cho tạm trích quỹ theo quý mà đơn vị em lại đang thiếu quỹ khen thưởng để chi trong năm. Đơn vị em là trường mầm non công lập ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA