Mua hóa đơn cho công ty mới thành lập

• Thread starter utphongba
  • Ngày gửi
utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi
Chào cả nhà,
Công ty mình mới thành lập, chưa mua hóa đơn GTGT.
Hiện tại đang triển khai NDD51, trong nghị định đấy mình không thấy có hướng dẫn gì cho các doanh nghiệp mới thành lập nhỉ?
31/12/2010, Chi cục thuế không bán hóa đơn cho doanh nghiệp nữa. Các cty mới mở muốn mua hóa đơn hay đặt in hóa đơn, thì quy trình thế nào nhi?
Tự động đi đặt in -> xong chỉ phải gửi thông báo phát hành cho cơ quan thuế thôi?

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Chào cả nhà,
Công ty mình mới thành lập, chưa mua hóa đơn GTGT.
Hiện tại đang triển khai NDD51, trong nghị định đấy mình không thấy có hướng dẫn gì cho các doanh nghiệp mới thành lập nhỉ?
31/12/2010, Chi cục thuế không bán hóa đơn cho doanh nghiệp nữa. Các cty mới mở muốn mua hóa đơn hay đặt in hóa đơn, thì quy trình thế nào nhi?
Tự động đi đặt in -> xong chỉ phải gửi thông báo phát hành cho cơ quan thuế thôi?

B ạn xem Thông tư 153/2010/TT-BTC

N

nonnot

Guest
26/11/10
6
0
0
36
Thanh Hoa
Mọi người giúp e với ạ. Cty e bắt đầu từ 01/01/2011 bắt đầu chuyển địa điểm KD mới nhưng vẫn cùng Quận Hai Bà Trưng - Hà Nội. Với lại hoá đơn cty e dùng còn tận 38 số luôn. E muốn hỏi là liệu e có phải làm thủ tục thanh huỷ hoá đơn số hoá đơn còn lại và đi mua hoá đơn khác k ạ? e mới làm nên chwa có kinh nghiệm. Mong các a c jup đỡ e. E xin cảm ơn.

D

doanphuong

Guest
31/12/05
1
0
1
ha noi
Công ty mới mở nếu đủ điều kiện mua hoa đơn do cơ quan thuế đặt in thì gửi công văn đề nghị mua hoa đơn của cơ quan thuế.

tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi
MUA HÓA ĐƠN LẦN ĐẦU

Trước đây (trước năm 2011) MUA HÓA ĐƠN LẦN ĐẦU quy trình như sau:
(Đơn xin mua hóa đơn + Đăng ký Kinh doanh + Giấy giới thiêu + Chứng minh thư) --> Nộp chi cục thuế, được cái giấy hẹn (GH) --> Cán bộ xuống kiểm tra xác nhận địa điểm (thường thì phải trình ra: Hợp đồng thuê mượn nhà, hợp đồng cung ứng hàng hóa dịch vụ để chứng minh nhu cầu xuất hóa đơn, bản xác nhận địa điểm có chủ nhà ký tên hoặc cán bộ nơi cư trú làm chứng) --> Mang giấy hẹn (GH) đến chi cục thuế vào ngày được hẹn để mua hóa đơn lần đầu

Trong giai đoạn này, bắt đầu sang năm 2011, theo thông tư 153/2010/TT-BTC , đối với doanh nghiệp in hóa đơn thì sẽ thực hiện in. Nhưng đối với doanh nghiệp siêu nhỏ mới thành lập tháng 1/2011 và mua hóa đơn của Chi cục thuế thì nghe nói là chỉ cần làm hồ sơ đến, và mua giải quyết trong ngày luôn, không cần cấn bộ thuế đến kiểm tra địa điểm. Như vậy là thủ tục gọn nhẹ hơn chẳng? Thủ tục đó cần những gì? Mẫu biểu nào? Ai đang làm, đã làm thì chỉ giúp. Thanks.

Như vậy trong trường hợp này sẽ ra sao:

Trường hợp 1:
1. Đơn xin mua hóa đơn Mẫu tại phụ lục 3 thông tư 153/2010/TT-BTC (3.3. Mẫu đơn đề nghi mua hóa đơn)
2. Giấy giới thiệu.
3. Chứng minh thư nhân dân.
(cán bộ thuế không cần xác minh địa điểm kinh doanh)
--> Mua được hóa đơn ngay (được vậy thì hay quá)

Trường hợp 2:
1. Đơn xin mua hóa đơn Mẫu tại phụ lục 3 thông tư 153/2010/TT-BTC (3.3. Mẫu đơn đề nghi mua hóa đơn)
2. Giấy giới thiệu.
4. Hợp đồng thuê mượn nhà.
5. Hợp đồng vào ra cung cấp hàng hóa dịch vụ.
(cán bộ thuế không cần đi xác minh địa điểm)
--> Mua được hóa đơn; (Cũng hay)

Trường hợp 3:
1.
2.
3.
(cán bộ thuế sẽ đi đến xác minh địa điểm)
--> mua được hóa đơn (quay lại ngày xưa ơi)

LÀ TRƯỜNG HỢP NÀO?
NGHE NÓI LÀ TRƯỜNG HỢP 1 PHẢI KHÔNG, NHƯ VẬY THÌ LÝ TƯỞNG QUÁ NHỈ? THỰC TẾ THẾ NÀO?

Sửa lần cuối:
tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi
KẾT LUẬN:

Chỉ cần:
--> Đến chi cục thuế mua được (không cần các phiền phức khác như kiểm tra địa điểm, Hóa đơn đầu vào ra, giấy giới thiệu - vì trên Đơn xin mua HĐ có ghi số CMT người đi mua rồi)

(Ghi chú: - Có thể gặp các câu hỏi: Đã nộp thuế môn bài? Chứng từ nộp thuế môn bài đâu? Làm cho tôi cái công văn xác nhận đơn vi là siêu nhỏ và đăng ký tiếp tục mua hóa đơn của chi cục thuế?)

Sửa lần cuối:
M

minhbinhan

Sơ cấp
đúng đấy, bên mình mới mua đc hóa đơn xong, chỉ nộp đơn mua hóa đơn là ok, cán bộ thuế không xuống đơn vị kiểm tra, mua đc trong ngày luôn, nhưng do mới thành lập nên chưa "qua lại " được với cán bộ thuế trực tiếp quản lý nên hôm qua mới bị gd nhắc nhở dọa xuống kiểm tra trụ sở, nhưng cứ đúng luật mà làm, trụ sở ok thì sợ gì cán bộ thuế xuống ktra, vả lại hóa đơn mình mua được rồi nên cũng đỡ bị hành

S

shosheba

Sơ cấp
11/1/10
8
0
1
Hà Nội
Chuẩn! làm theo cách của bạn Tuannv là đúng roài đó!
Khi đi nhớ mang theo cái công văn (đã đóng đấu nhận công văn) xác nhận mình là doanh nghiệp siêu nhỏ và đăng ký mua hóa đơn của cục thuế!

L

linkhoj

Sơ cấp
27/11/08
13
0
0
36
ha noi
Mọi người giúp e với ạ. Cty e bắt đầu từ 01/01/2011 bắt đầu chuyển địa điểm KD mới nhưng vẫn cùng Quận Hai Bà Trưng - Hà Nội. Với lại hoá đơn cty e dùng còn tận 38 số luôn. E muốn hỏi là liệu e có phải làm thủ tục thanh huỷ hoá đơn số hoá đơn còn lại và đi mua hoá đơn khác k ạ? e mới làm nên chwa có kinh nghiệm. Mong các a c jup đỡ e. E xin cảm ơn.

Bạn làm cái giấy lên Thuế xin đăng ký sử dụng tiếp hóa đơn cũ. Sẽ được sử dụng đến hết quý I năm 2011. Còn các quý sau đó,nếu công ty bạn là doanh nghiệp siêu nhỏ (dưói 10 lao động) thì bạn vẫn được mua hóa đơn sẵn của Thuế còn nếu là DN lớn thì phải tự in đó.

Sửa lần cuối:
L

linkhoj

Sơ cấp
27/11/08
13
0
0
36
ha noi
Về việc hóa đơn cho DN mới thành lập 2011

Theo như TT 153, bạn cần mang theo cái công văn lên Thuế xác nhận DN của bạn là DN siêu nhỏ (DN có dưới 10 lao động) cùng với Đơn xin mua HD theo mẫu tại phụ lục 3 - TT 153/2010/ TT - BTC và chứng minh thư là ok rồi.

M

minhanhcct

Guest
20/1/11
6
0
0
45
Hà Nội
Theo như TT 153, bạn cần mang theo cái công văn lên Thuế xác nhận DN của bạn là DN siêu nhỏ (DN có dưới 10 lao động) cùng với Đơn xin mua HD theo mẫu tại phụ lục 3 - TT 153/2010/ TT - BTC và chứng minh thư là ok rồi.

em vừa mua đc xong, đợi có 30p thôi. làm gì có cái công văn nào xác nhận là siêu nhỏ ??? trong cái đơn theo mẫu 3.3 thì đã khai số lao động và doanh nghiệp tự chịu trách nhiệm với kê khai đó là đủ.
Thủ tục chỉ cần:
1- đơn theo mẫu 3.3
2- phô tô công chứng CMT của người mua
3- giáy ĐKKD
có 3 cái đó thôi, ngồi đợi 30p là xong, em mua ở chi CCT Hoàng Mai

S

sunnyphan

Guest
21/4/10
1
0
0
Quận 4
Các bạn ơi, giúp minh với. Trường hợp của công ty mình là. Công ty mình vừa mới thành lập trong T07/2011. Với vốn điều lệ là 3tỷ. Trụ sở đặt tại địa chỉ của nơi đăng ký HKTT của người đại diện pháp luật luôn (giải thích thêm là : người đại diện pháp luật có hộ khẩu tai địa chỉ của trụ sở công ty co nghĩa là ko thuê mướn gi hết.) Vậy mình muốn đang ký mua hóa đơn thì thủ tục như thế nào? Mình chưa đóng thuế môn bài luôn, vì minh chưa lấy được giấy DKKD.

N

nguyễn thị thu huệ

Guest
9/3/15
3
0
1
32
có nhiều loại hóa đơn ko các bạn. mình ra thuế làm thủ tục mua cái gọi là hóa đơn đỏ đó à bạn. thạnks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA