Tổng hợp các câu hỏi về tính tiền nghỉ phép năm

Thảo luận trong 'Bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp' bắt đầu bởi minhcong, 27 Tháng mười hai 2010.

8,152 lượt xem

1. minhcong

minhcong Constantly Looking

Công ty em vừa trả tiền lương phép cho cán bộ công nhân viên, em xem bảng tổng hợp số ngày được nghỉ và thấy:
    - Nhân viên mới vào được 12 ngày nghỉ
    - Các cán bộ khác tối đa ko quá 19 ngày

Vậy anh chị cho em hỏi cách tính số ngày được nghỉ để tính lương phép chính xác???
    Theo thông tư, nghị định nào???

Chân thành cảm ơn

2. Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân Già mà ham

Các điểm cần chú ý khi tính lương nghỉ phép

1.- “Thời gian sau đây được coi là thời gian làm việc của người lao động tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động để tính ngày nghỉ hàng năm:

Tại Nghị định 44/2003/NĐ-CP ngày 09/05/2003 của Chính phủ Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về hợp đồng lao động

2.- Thời giờ làm việc,thời giờ nghỉ ngơi

3.- Tính lương nghỉ phép theo qui định tại khoản 1 Nghị định số 114/2002/NĐ – CP ngày 31/12/2002 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về tiền lương.(Hiệu lực : Chưa xác định)

Xem thêm bài này: http://www.webketoan.vn/forum/f45/tinh-luong-ngay-phep-110526.html#post784050

Last edited: 27 Tháng mười hai 2010
  3. minhcong

minhcong Constantly Looking

Nút thanks ở đâu ý nhỉ???
    Cảm ơn bác nhiều nhé
    lâu rùi ko thấy bác online??

4. Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân Già mà ham

Gởi bổ sung : Thông tư 07-LĐTBXH/TT ngày 11/04/1995 của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội về việc hướng dẫn thực hiện một số điều của Bộ luật lao động ngày 23/6/1994 và Nghị định số 195/CP ngày 31/12/1994 của Chính phủ về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi (Hiệu lực: Chưa xác định)

Trong thông tư này có hướng dẫn cách tính đầy đủ (Tính ngày đi đường,....)

Load tại đây

Thân

5. baobinh88

baobinh88 Thành viên hoạt động

Anh KTGG ơi, Bên cty em có 1 trường hợp như vậy nè: NLĐ làm từ tháng 7/2010 nhưng phải tới thagns 7/2011 thì NLĐ mới đc nghỉ 12 ngày phép. Như vậy có đúng ko nhỉ. Và nếu tính như vậy thì từ tháng 8 -12/2011 NLĐ sẽ được nhgir thêm 5 ngày của năm 2011 hả. Vậy là tổng cộng trong năm 2011 NLĐ được nghỉ tới 17 ngày lận hả. Như vậy đúng hay sai vậy anh???????

6. pham thi nguyet nga

pham thi nguyet nga Thành viên sơ cấp

Tính phép năm

cho hỏi người lao động đã ký HĐ lao động chính thức. ở năm thứ 2 có 1 vài tháng làm bán thời gian ở nhà thì có được hưởng phép theo chế độ 12 ngày phép 1 năm cho những tháng làm bán thời gian đó không.
    nhờ mọi người giải đáp hộ mình luôn nhé cảm ơn nhiều.

7. hong hanh le

hong hanh le Thành viên thân thiết

Điều đó do thỏa thuận với nơi bạn làm việc, nếu bạn làm việc ở nhà nhưng vẫn làm dúng, đủ công việc p làm thì vẫn tính phép năm. Nếu hai bên thỏa thuận k tính p năm thì k tính.
    Ví dụ: Nghỉ thai sản tháng, thời gian sản phụ nghỉ vẫn p tính phép năm cho sản phụ.