Lại điều chỉnh thuế GTGT!! Help me...

• Thread starter thanlan
  • Ngày gửi
T

thanlan

Guest
8/11/05
41
0
0
42
TPHCM
Vấn đề là thế này: Trên tờ khai thuế GTGT tháng 9/2005,có 1 hóa đơn không được thuế chấp nhận,trong tháng 9 đó đã làm tờ khai điều chỉnh giảm lai số thuế GTGT được khấu trừ.Sang tờ khai tháng 10,em có gi trên chỉ tiêu 20(điều chỉnh giảm) số tiền mà em đã điều chỉnh..........em được hướng dẫn như vậy để nguyên tắc kế toán được liên tục.......Nhưng vấn đề phát sinh ở đây là thuế lại bắt em làm tờ điều chỉnh khác nói là em đã kết chuyển sai thuế GTGT???
Em được biết bác thuế sẽ bỏ tờ khai tháng 9 và sử dụng tờ khai thay thế(trên tờ khai này đã làm đúng)..Vậy tháng 10 này em không cần phải điều chỉnh nữa sao(nghĩa là không ghi vào chỉ tiêu 20 nữa ma làm tờ khai bình thường) cái chỉ tiêu 11 lấy từ chỉ tiêu 43 của tờ khai thay thế tháng 9/2005?Hay lấy từ chỉ tiêu 43 của tờ khai chính thức tháng 9/2005
Xin chỉ em gấp gấp.......em mới bị bác thuế gọi điện la 1 mách!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
thanlan nói:
Vấn đề là thế này: Trên tờ khai thuế GTGT tháng 9/2005,có 1 hóa đơn không được thuế chấp nhận,trong tháng 9 đó đã làm tờ khai điều chỉnh giảm lai số thuế GTGT được khấu trừ.Sang tờ khai tháng 10,em có gi trên chỉ tiêu 20(điều chỉnh giảm) số tiền mà em đã điều chỉnh..........em được hướng dẫn như vậy để nguyên tắc kế toán được liên tục.......Nhưng vấn đề phát sinh ở đây là thuế lại bắt em làm tờ điều chỉnh khác nói là em đã kết chuyển sai thuế GTGT???
Em được biết bác thuế sẽ bỏ tờ khai tháng 9 và sử dụng tờ khai thay thế(trên tờ khai này đã làm đúng)..Vậy tháng 10 này em không cần phải điều chỉnh nữa sao(nghĩa là không ghi vào chỉ tiêu 20 nữa ma làm tờ khai bình thường) cái chỉ tiêu 11 lấy từ chỉ tiêu 43 của tờ khai thay thế tháng 9/2005?Hay lấy từ chỉ tiêu 43 của tờ khai chính thức tháng 9/2005
Xin chỉ em gấp gấp.......em mới bị bác thuế gọi điện la 1 mách!!!
Nếu bạn đã làm tờ khải điều chỉnh ở tháng 9 rồi. Thì tờ khai thuế GTGT MẪU 01 (thay thế) tháng 09 đã chính xác rồi.

Vì vậy qua tháng 10 bạn chỉ việc lấy kết quả của tờ khai thuế GTGT (thay thế) để làm số dư đầu kỳ cho tháng 10 thôi chứ.

Do đó trong tháng 10 không điều chỉnh gì hết chỉ đưa số dư (đã điều chỉnh) ở tháng 9 qua thôi.

Còn nếu em đã lỡ điều chỉnh và nộp tờ khai tháng 10 có điều chỉnh rồi thì Cơ Quan thuế nói đúng đấy. Em chỉ làm điều chỉnh nói là kết chuyển sai thuế đầu kỳ và nộp tờ khai Tháng 10 (thay thế) cho đúng lại. Nhớ là không có điều chỉnh tăng giảm gì nữa nhé

T

thanlan

Guest
8/11/05
41
0
0
42
TPHCM
CẢM ƠN AC3K,em đã làm điều chỉnh rùi.....