Định khoản vào 335 khi chưa có hoá đơn?

• Thread starter trieuthanh48
  • Ngày gửi
T

trieuthanh48

Sơ cấp
25/2/10
29
1
0
Hà Nội
Công ty em có nhận được thông báo thanh toán tiền điện. nhưng khoảng 3-4 tháng mới thanh toán và nhận hoá đơn.
Hàng tháng em định khoản
Nợ TK 6422
Có Tk 331
thì có đúng k ạh. Hay em phải đinh khoản
Có TK 335 ?
Em mới vào nghề nên không biết. Mong các anh chị giúp em với!
(Công ty em làm theo QĐ 48 ah):wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
quick87

quick87

Trung cấp
25/6/07
93
19
8
35
Công ty em có nhận được thông báo thanh toán tiền điện. nhưng khoảng 3-4 tháng mới thanh toán và nhận hoá đơn.
Hàng tháng em định khoản
Nợ TK 6422
Có Tk 331
Có TK 335 ?
Theo mình biết thì bạn hạch toán như thế về mặt kế toán là đúng, không có vấn đề nhưng với cơ quan thuế, thì họ sẽ không chấp nhận những chi phí trích trước đó, bởi chỉ khi nào thực tế phát sinh thanh toán (có hóa đơn) họ mới chấp nhận. Do đó, trường hợp này sẽ dẫn đến khoản chênh lệch tạm thời -> xuất hiện thêm Thuế thu nhập hoãn lại .

Bạn tham khảo nhé !
Thân !

ketoan87

ketoan87

Trung cấp
6/7/10
165
4
18
Hạ Long - Quảng Ninh
Hàng tháng em định khoản
Nợ TK 6422
Có Tk 331
Có TK 335 ?

Bạn định khoản vào tk 335 bạn nhé, khi nào có hóa đơn thì mới đinh khoản bình thường ^^

M

minhvan2728

Guest
Bạn định khoản vào tk 335 bạn nhé, khi nào có hóa đơn thì mới đinh khoản bình thường ^^
Theo QĐ 15 hay là 48 quy định rõ như sau:
TK335 thuộc loại chi phí phải trả, bao gồm các khoản sau:
1. Trích trước chi phí tiền lương phải trả cho công nhân sản xuất trong thời gian nghỉ phép.
2. Chi phí sửa chữa lớn của những TSCĐ đặc thù do việc sửa chữa lớn có tính chu kỳ, doanh nghiệp được phép trích trước chi phí sửa chữa cho năm kế hoạch hoặc một số năm tiếp theo.
3. Chi phí trong thời gian doanh nghiệp ngừng sản xuất theo mùa, vụ có thể xây dựng được kế hoạch ngừng sản xuất. Kế toán tiến hành tính trước và hạch toán vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ những chi phí sẽ phải chi trong thời gian ngừng sản xuất, kinh doanh.
4. Trích trước chi phí lãi tiền vay phải trả trong trường hợp vay trả lãi sau, lãi trái phiếu trả sau (Khi trái phiếu đáo hạn).

=> Bạn không thể hạch toán vào 335.
Cty nhận được hóa đơn tiền điện, thì chắc là có ký hợp đồng để sử dụng điện, vì thế bạn có thể theo dõi khoản này thông qua nợ nợ phải trả nhà CC.

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
- Thông báo tiền điện: Bạn chỉ ghi nhận & theo dõi thôi, không hạch toán gì cả!
- Khi nhận được hoá đơn: Bạn HT Nợ TK 642, nợ TK 133/ có TK 331.
- Khi thanh toán tiền: Nợ TK 331/ có TK 111 hoặc 112

P

popbi2008

Trung cấp
13/1/10
54
1
8
Hà nội
- Thông báo tiền điện: Bạn chỉ ghi nhận & theo dõi thôi, không hạch toán gì cả!
- Khi nhận được hoá đơn: Bạn HT Nợ TK 642, nợ TK 133/ có TK 331.
- Khi thanh toán tiền: Nợ TK 331/ có TK 111 hoặc 112

Bạn ấy đang hỏi trường hợp chưa có hóa đơn nhưng pahir thanh toán trước mà bạn.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Về mặt kỹ thuật hạch toán : không có vấn đề nếu thực hiện trích trước (tính trước) rồi điều chỉnh sau. Thuế chỉ xem xét ở thời điểm kết thúc năm trích lớn hơn chi có điều chỉnh giảm chi phí hay không.

M

minhvan2728

Guest
- Hình như nhiều người nhầm về khoản trích trước (142, 242)-> tài khoản này sử dụng khi cty đã thanh toán trước tiền cho một nghiệp vụ phát sinh. Nhưng khi "3 or 4 tháng mới thanh toán một lần", tức là thanh toán vào cuối kỳ thì chỉ được coi là một khoản công nợ phải trả.

H

haotnk3

Sơ cấp
2/7/09
6
0
0
35
thai nguyen
331 là đúng rùi bạn ạ. bạn đọc lại một chút nhé

Hi mấy tháng sau mới thanh toán mà bác. lúc đó mới nhận hoá đơn à.
Thực ra thực tế hay làm thế nhưng đúng ra bác phải hạch toán chi phí trước, chỉ có thuế là bác phải chờ hoá đơn rùi mới được kê khai thui.
Còn 335 và 331 nó có ý nghĩa khác nhau như bác Kế toán 87 nói cũng được rùi

Sửa lần cuối:
K

kelanhlung2501

Sơ cấp
16/5/09
26
0
1
40
Hà Nội
Ðề: Định khoản vào 335 khi chưa có hoá đơn?

Bạn ấy đang hỏi trường hợp chưa có hóa đơn nhưng pahir thanh toán trước mà bạn.

+Khi trả trước tiền: N331/C111hoặc112

+Khi nhận được hoá đơn: N642, N1331/C331

K

kt1121

Guest
22/12/11
52
0
0
Hà Nội
Ðề: Định khoản vào 335 khi chưa có hoá đơn?

Các bạn ơi cty mình bỏ sót 1 hoá đơn chưa kê khai, nhưng khoản chi phí đó mình đã tính vào chi phí đó rồi nghĩa là chưa kê khai thuế thôi, thì có sao k nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA