Những kinh nghiệm trong thực hiện hợp đồng xuất khẩu!

• Thread starter MINA
  • Ngày gửi
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Các anh chị trong các lĩnh vực có liên quan đến hợp đồng xuất khẩu có thể chia sẻ những kinh nghiệm với kế toán những vướng mắc trong khi thực hiện hợp đồng này về : giao hàng, thanh toán, thanh lý, tiêu chuẩn hàng hóa! Các giấy tờ liên quan...
Cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
MINA nói:
Bạn underware ơi, bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm của bạn về hợp đồng nhập khẩu ở đề tài này.
Kinh nghiệm về hợp đồng nhập khẩu thì mình không có :biggrin: :biggrin: , mình còn đang hỏi MINA về L/C của hợp đồng xuất khẩu đó????

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Hic, trong hợp đồng L/C có quá nhiều chi tiết Mina không thể nào biết hết, chắc những vấn đề của Mina biết chỉ là muối bỏ bể... nhưng cũng thích chia sẽ cho các bạn....
Trước tiên để không sợ không được thanh tóan khi hàng đã rời bến thì bạn nên buộc khách hàng mở lọai L/C confirmed. Vì lọai L/C này chỉ có hai trường hợp đựơc xác nhận một là qua ngân hàng uy tín và hai là ngân hàng người mua sẽ bắt người mua ký quỹ khá lớn để mở được loại L/C này.
Thêm một thuận lợi nữa là L/C này bạn được chiết khấu hoặc thế chấp vay với tỷ lệ khá cao.

S

soundmax

Guest
5/3/05
54
0
0
42
Ở đây
Cho em hỏi trường hợp như thế này: Bình thường khi em mở LC thì không có vấn đề gì, lần này Seller muốn bên em thêm vào LC một item là: ADVISING BANK MAY ADD THEIR CONFIRMATION BASED ON BENEFICIARY'S REQUEST AND EXPENSE. Câu này thì phải hiểu như thế nào cho chính xác nhỉ?Thanks!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
soundmax nói:
Cho em hỏi trường hợp như thế này: Bình thường khi em mở LC thì không có vấn đề gì, lần này Seller muốn bên em thêm vào LC một item là: ADVISING BANK MAY ADD THEIR CONFIRMATION BASED ON BENEFICIARY'S REQUEST AND EXPENSE. Câu này thì phải hiểu như thế nào cho chính xác nhỉ?Thanks!
Sorry, lâu ngày quá Mina không ghé lại topic này.
Câu này của bạn ngân hàng của người bán có quyền đem L/C đi xác nhận ở một ngân hàng uy tín hơn và đem L/C này đi vay được.
Thường, nếu như L/C confirmed tại VN các ngân hàng thường bắt người mở L/C ký quỹ cao lên hơn nên thường các nhà nhập khẩu VN rất ngại mở L/C confirmed nhưng người bán thì lại ngại ngân hàng VN không uy tín (có trường hợp hàng nhận rồi vẫn không chịu thanh toán)
Do đó, có một cách trung hòa vấn đề này là trong điều kiện khác trong L/C người bán yêu cầu là họ được quyền May add và họ chịu phí (do họ yêu cầu).
Có thể có những câu tương tự khác như: Benificiary is allowed to add confirmation on the L/C at his own cost (fee).
Thân

S

soundmax

Guest
5/3/05
54
0
0
42
Ở đây
Huhu, bi giờ chị mới trả lời,huhu,bắt đền chị đấy:)).
Chân thành cảm ơn chị nhiều nha!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA