Hỏi đáp thắc mắc

Thảo luận trong 'Pháp luật kinh doanh' bắt đầu bởi tranthicamle, 19 Tháng mười một 2005.

4,380 lượt xem

  1. tranthicamle

    tranthicamle Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    62
    Đã được thích:
    0
    Xin các bạn tư vấn giúp . Kế toán trưởng được công ty bổ nhiệm ,khi đăng kí trên cơ quan thuế về mảng chứng chỉ -có phải bắt buộc là chứng chỉ kế toán trưởng do bộ tài chính cấp .vậy nếu chứng chỉ do đại học Kinh tế cấp có được cơ quan thuế trên toàn quốc chấp nhận không ?( chương trình đả được duyệt bởi bộ tài chính) .Tks
     
    #1
  2. lequanghuy

    lequanghuy Giang hồ lãng tử

    Bài viết:
    1,105
    Đã được thích:
    2
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hải Phòng
    Mình nghĩ có chứng chỉ kế toán trưởng là được không nhất thiết phải là do Bộ tài chính cấp mà trường đaị học KT cấp cũng được. Hơn nữa kế toán trưởng chỉ là chức vụ do giám đốc công ty bổ nhiệm cho nên vấn đề bằng cấp này hay bằng cấp nọ có lẽ chỉ là thủ tục ( không phải cái quyết định ) . Nhiều người chỉ là kế toán viên nhiều năm có kinh nghiệm vẫn đưọc chỉ định làm kế toán trưỏng cua CTy ( có nhất thiết phải có bằng kT truong dau )
     
    #2
  3. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Theo Quyết định số 43/2004/QĐ-BTC ngày 26/04/2004 của Bộ Tài chính về việc Ban hành "Quy chế về tổ chức bồi dưỡng và cấp chứng chỉ kế toán trưởng":

    Điều 5: Các đơn vị sau đây được quyền tổ chức khóa học bồi dưỡng kế toán trưởng và được cấp Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng :

    - Học viện Tài chính, các Trường Cao đẳng Kinh tế, Tài chính, Kế toán thuộc Bộ Tài chính;

    - Các Học viện, các trường Đại học và Cao đẳng có chuyên ngành đào tạo về tài chính, kế toán, kiểm toán;

    - Hội Kế toán và Kiểm toán Việt Nam.

    Điều 9: Đối với những chứng chỉ được cấp theo quy định tại Quy chế bồi dưỡng kế toán trưởng ban hành theo Quyết định số 769 TC/QĐ/TCCB ngày 23/10/1997 và theo Quyết định số 159 TC/CĐKT ngày 15/9/1989 của Bộ trưởng Bộ Tài chính mới có giá trị sử dụng.

    Các bạn có thể tham khảo hai quyết định này tại đây:
     

    Các file đính kèm:

    #3
  4. CNN

    CNN Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    506
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    ĐH KTQD
    Ui ui ui, mọi người ơi, nhầm địa chỉ rồi, sao lại có hỏi đáp ở đây :wall:
     
    #4
  5. Vu Thi Bich Ngoc

    Vu Thi Bich Ngoc Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Tp.HCM
    Mình cũng đồng ý với ý kiến của anh lê quang huy.Ở công ty lúc trước mình làm, chị kế toán trưởng cũng đâu cần có bằng kế toán trưởng nhưng vẫn làm được kế toán trưởng, có sao đâu...........
     
    #5
  6. hungminh

    hungminh Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    7
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HCM
    Bạn noi dung là trước đây .Còn bây giờ khác rồi.
    Năm đầu tiên nếu không có chứng chỉ thì chỉ làm phụ trách thôi.
    Sau đó phải hoàn tất cc KTT thì mới được làm KTT. Nếu không thuế phạt đấy.
    Tại mình cũng rơi vào trường hợp này đó.
     
    #6
  7. Phi

    Phi Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Quq 8, Tp.HCM
     
    #7
  8. Sangvo

    Sangvo Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    145
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP Ho Chi Minh
    Chứng chỉ KTT đều do BTC cấp thôi bạn ạ. ĐH KTTPHCM được BTC ủy quyền mở lớp dạy nhưng số QĐ là theo số của BTC mới quan trọng.
     
    #8
  9. vanlam

    vanlam Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Dong
    Các bác cho em hỏi 1 chút.
    CTy của em hoạt động được 2 năm rồi nhưng vẫn chưa có KTT, vậy Cty em phải làm gì và cq thuế sẽ xử lý ntn ạ?
    Em cám ơn các bác (câu hỏi ngố quá phải ko ạ)
     
    #9

Chia sẻ trang này