Mỗi tuần một chuyên đề

Thủ tục Huỷ hoá đơn chưa sử dụng_TT153/2010.

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn VTM cho mình hỏi DN mình huỷ hoá đơn vào ngày 31/3 thì thông báo huỷ hoá đơn gửi cho thuế ghi cùng ngày hay sang đầu tháng 4 mình đi nộp thì lúc đó mới ghi ngày gửi,thủ tục khi mua lại hoá đơn khác có phải bao gồm chứng minh thư phôtô và gốc,sổ mua hoá đơn và đơn mua mẫu mới và thông báo huỷ không,mình cảm ơn bạn nhiêù nhé
Bạn ghi cùng ngày với biên bản huỷ vẫn được hoặc sang đầu tháng 4, miễn sao không quá 5 ngày tính từ ngày biên bản.
Cho mình hỏi, công ty đến ngày 31/03/2011 còn 04 tờ hóa đơn cũ, mình không làm thông báo hủy hóa đơn mà báo cáo hóa đơn quý rằng 04 tờ hóa đơn đỏ hủy có được không?
Nếu 4 tờ đó huỷ do viết sai thì vẫn được (dù sự sai có tính toán) :004:
Mua HĐ mới trước khi hủy vẫn được phải không vậy?
Cái này còn tuỳ thuộc mỗi CQ thuế, đã có DN mua được trước khi xong thủ tục huỷ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Bạn ghi cùng ngày với biên bản huỷ vẫn được hoặc sang đầu tháng 4, miễn sao không quá 5 ngày tính từ ngày biên bản.

Nếu 4 tờ đó huỷ do viết sai thì vẫn được (dù sự sai có tính toán) :004:

Cái này còn tuỳ thuộc mỗi CQ thuế, đã có DN mua được trước khi xong thủ tục huỷ.

Ah, cho Em hỏi: hủy HĐ là hủy số HĐ chưa sử dụng hay hủy hết cuốn luôn vậy?

B

babiegirlvn

Guest
23/5/07
4
0
0
39
Ha noi

Bạn ơi vậy là sau ngày 31/03 mình mới tiến hành huỷ hoá đơn đúng ko? và nếu huỷ vào ngày 01/04 thì phải nộp Thông báo kết quả huỷ đến CCT trước ngày 06/04 đúng ko?

Ah mình cũng chưa hiểu phương pháp huỷ cắt góc la thế nào, bạn có thể giải thích giùm ko? Thanks bạn

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ah, cho Em hỏi: hủy HĐ là hủy số HĐ chưa sử dụng hay hủy hết cuốn luôn vậy?

Huỷ hoá đơn cũ còn tồn sau 31/3 (được thực hiện theo Thông tư 153) là huỷ số chưa sử dụng.

@: Riêng những trường hợp sắp tới ngày 31/3, DN chỉ còn tồn vài liên hoá đơn và họ cố tình ghi sai để "xoá bỏ" thì dĩ nhiên họ sẽ không phải làm thủ tục huỷ hoá đơn (theo qui định tại Điều 27_Thông tư 153) vì đã sử dụng hết, tuy nhiên cách làm này phải tính toán để "xoá bỏ" sao cho hợp lý, chứ không phải xoá theo kiểu "còn 4 tờ cuối_xoá hết", bởi lẽ thường khi xoá hoá đơn do ghi sai thì sẽ viết ở liên kế tiếp !

Bạn ơi vậy là sau ngày 31/03 mình mới tiến hành huỷ hoá đơn đúng ko? và nếu huỷ vào ngày 01/04 thì phải nộp Thông báo kết quả huỷ đến CCT trước ngày 06/04 đúng ko?
Chính xác !
Ah mình cũng chưa hiểu phương pháp huỷ cắt góc la thế nào, bạn có thể giải thích giùm ko? Thanks bạn

Cắt góc ra sao thì bạn xem tại bài số 189 ở topic này !

Sửa lần cuối:
BuiThanhVu

BuiThanhVu

Sơ cấp
23/8/10
22
0
1
TP Hoà Bình

Huỷ cắt góc có thể dùng kéo cắt, dùng dao băm ... chặt ... góc phải hay trái tuỳ ý....

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Huỷ cắt góc có thể dùng kéo cắt, dùng dao băm ... chặt ... góc phải hay trái tuỳ ý....

"Loại hóa đơn còn nguyên quyển chưa sử dụng:" nếu mình không có loại này thì xóa, chỉ để "đang sử dụng dở dang:" thôi phải không? Hay vẫn để mà không nhập thông tin?

B

babiegirlvn

Guest
23/5/07
4
0
0
39
Ha noi
Cắt góc ra sao thì bạn xem tại bài số 189 ở topic này !

ngoài pp cắt góc thì còn pp "hoá vàng" mình vừa được bên thuế tư vấn là huỷ làm sao để hoá đơn đó ko còn nguyên vẹn để tồn tại trên tt nữa, vậy thì pp cắt góc vẫn chưa đạt yêu cầu đúng ko bạn?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
ngoài pp cắt góc thì còn pp "hoá vàng" mình vừa được bên thuế tư vấn là huỷ làm sao để hoá đơn đó ko còn nguyên vẹn để tồn tại trên tt nữa, vậy thì pp cắt góc vẫn chưa đạt yêu cầu đúng ko bạn?

PP "hoá vàng" trên còn thua 1 phương pháp khác đó là ... pp "đục lổ đạn" !:wall:

BuiThanhVu

BuiThanhVu

Sơ cấp
23/8/10
22
0
1
TP Hoà Bình
Theo minh thì cứ để mà ko nhập thông tin la được, cũng chẳng ảnh hưởng gì cả.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Thường tôi hủy hóa đơn rất đơn giản, cách tốt nhất chả cần thiết thành lập ban bệ chi cho mất công, tốn giấy. Đem đi tiêu hủy bởi phương pháp "vàng mạ xuất khẩu". Có khi vậy, còn vớt vát chút đỉnh "xiền" để bù đắp 1 phần chi phí trước đây "15.200 đồng".
Khi vậy, không rõ hạch toán thu hồi "phế liệu" trong trường hợp này như thế nào nhỉ?

Hãy lượng thứ cho kế toán già gân "spam" với các bạn đang băn khoăn vấn đề này 1 tí. Tất cả nhớ quy về đồng tiền Việt Nam để hạch toán nhe các bác nhé, đừng để mối mọt ăn vô bổ.

Khà khà khà.

P

phuongnbich

Sơ cấp
14/1/09
4
0
1
Hà nội
Công ty mình đã sử dụng hết hóa đơn cũ thì có phải làm thông báo hủy hóa đơn 3.11 nữa không hả mọi người? Hoặc phải làm theo mẫu nào thì bảo mình nhé.

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Thường tôi hủy hóa đơn rất đơn giản, cách tốt nhất chả cần thiết thành lập ban bệ chi cho mất công, tốn giấy. Đem đi tiêu hủy bởi phương pháp "vàng mạ xuất khẩu". Có khi vậy, còn vớt vát chút đỉnh "xiền" để bù đắp 1 phần chi phí trước đây "15.200 đồng".
Khi vậy, không rõ hạch toán thu hồi "phế liệu" trong trường hợp này như thế nào nhỉ?

Hãy lượng thứ cho kế toán già gân "spam" với các bạn đang băn khoăn vấn đề này 1 tí. Tất cả nhớ quy về đồng tiền Việt Nam để hạch toán nhe các bác nhé, đừng để mối mọt ăn vô bổ.

Khà khà khà.

Mỹ Nhân nhất trí với phương pháp "trị liệu: "vàng mạ xuất khẩu".

Lý do: Kế toán và DN không phải lưu trữ " các chứng từ vô bổ này đến 10 năm. Động tác tiêu hủy thì làm quách cha nó 1 lúc cho rồi, còn phải để lưu trữ 10 năm nữa, mối mọt ăn cả nhà máy thì sao chời. Mỗi năm tốn kém, thuê người vào nhà máy phun diệt mối dẫn đến ảnh hưởng sức khỏe của phụ nữ chúng em thì sao. Bắt đền ai đây hả bác VTM? Lúc đó lại đỗ cho chất độc "màu da cam" hay sao chời!!!

T

tienson710

Guest
14/2/11
13
0
0
hà nội
PP "hoá vàng" trên còn thua 1 phương pháp khác đó là ... pp "đục lổ đạn" !
bạn người thanh hóa hả? đúng lá thanh hóa que choa rúi!

các bạn cho mình hỏi. cuối năm sau khi lập và gửi song báo cáo tài chính thì cần phải lập hệ thống sổ sách gì để lưu nội bộ các bạn nhỉ? cảm ơn mọi người nhiều

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Mỹ Nhân nhất trí với phương pháp "trị liệu: "vàng mạ xuất khẩu".

Lý do: Kế toán và DN không phải lưu trữ " các chứng từ vô bổ này đến 10 năm. Động tác tiêu hủy thì làm quách cha nó 1 lúc cho rồi, còn phải để lưu trữ 10 năm nữa, mối mọt ăn cả nhà máy thì sao chời. Mỗi năm tốn kém, thuê người vào nhà máy phun diệt mối dẫn đến ảnh hưởng sức khỏe của phụ nữ chúng em thì sao. Bắt đền ai đây hả bác VTM? Lúc đó lại đỗ cho chất độc "màu da cam" hay sao chời!!!

Dân làm ruộng tui nhất trí với "người đẹp" ở lý do trên.
Bắt doanh nghiệp lưu trữ "cái đồ quỷ" (xin lỗi_quê tôi phát âm không chuẩn hay nói chữ huỷ=quỷ) những 10 năm yêu em !

Giống như việc cắt góc hoá đơn rất là đơn giản (như mấy đứa nhỏ đang giởn trên đồng) ... vậy mà ... hehe ...hic hic ...

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
bạn người thanh hóa hả? đúng lá thanh hóa que choa rúi!

các bạn cho mình hỏi. cuối năm sau khi lập và gửi song báo cáo tài chính thì cần phải lập hệ thống sổ sách gì để lưu nội bộ các bạn nhỉ? cảm ơn mọi người nhiều

Chào bạn, Mỹ Nhân dân "Thanh trì" vào Nam xống, người ta gọi "quá chì"

Mỹ Nhân vẫn cón ấm ức khi hướng dẫn theo TT 153, thì nói cha nó luôn để DN làm thủ tục tiêu hủy này để khỏi lưu 10 năm các đồ "quỷ" này cho anh em nhờ. Giờ đọc lại thông tư, lòng bỗng dưng muốn khóc bởi cái hồi tố "lưu trữ". Ẹc ẹc ẹc.

Topic này quá hot lão NONG DAN ơi

There are currently 202 users browsing this thread. (46 members and 156 guests)

Giờ Mỹ Nhân tạm dưng đây để đi lấy quyển hóa đơn nhe. Hẹn mai đấu tiếp. Ẹc ẹc ẹc.

Sửa lần cuối:
T

tranhuong1584

Sơ cấp
1/12/08
6
0
1
ha noi
Mình cũng hơi băn khoăn một vấn đề về thủ tục hủy hóa đơn. Trong phần d điều 27 thông tư 153 thì chỉ cần gửi thông báo kết quả hủy hóa đơn lên cơ quan thuế. nhưng ở phần b điều 27 mình lại hiểu là trước khi làm thủ tục hủy hóa đơn cần phải có 1 thông báo lên cơ quan thuế là hóa đơn đã hết giá trị sử dụng???

N

Na Tra

Sơ cấp
7/3/11
29
0
0
36
Bình Phước
Công ty mình đã sử dụng hết hóa đơn cũ thì có phải làm thông báo hủy hóa đơn 3.11 nữa không hả mọi người? Hoặc phải làm theo mẫu nào thì bảo mình nhé.
Hết rồi thì còn đâu mà hủy nữa bạn?, mua tiếp hóa đơn của Cơ quan thuế hoặc đặt in hóa đơn tùy cơ cấu doanh nghiệp.

T

tranhuong1584

Sơ cấp
1/12/08
6
0
1
ha noi
Mình cũng đang cần hỏi có cần phải gửi thông báo hủy trước khi hủy không, hay chỉ cần gửi thông báo kết quả hủy hóa đơn thôi?

N

Na Tra

Sơ cấp
7/3/11
29
0
0
36
Bình Phước
Mình cũng hơi băn khoăn một vấn đề về thủ tục hủy hóa đơn. Trong phần d điều 27 thông tư 153 thì chỉ cần gửi thông báo kết quả hủy hóa đơn lên cơ quan thuế. nhưng ở phần b điều 27 mình lại hiểu là trước khi làm thủ tục hủy hóa đơn cần phải có 1 thông báo lên cơ quan thuế là hóa đơn đã hết giá trị sử dụng???

Tại phần 2.b là thông báo về việc sẽ hủy hóa đơn, còn tại phần 3.d là Thông báo Kết quả hủy hóa đơn!

Mình cũng đang cần hỏi có cần phải gửi thông báo hủy trước khi hủy không, hay chỉ cần gửi thông báo kết quả hủy hóa đơn thôi?

Theo như Thông tư 153/2010/TT-BTC thì phải gửi thông báo hủy hóa đơn:

Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Xem:
TT153_Điều 27.
b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hoá đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hoá đơn đã mất.
Thời điểm ngày 31/3/2011, các DN (có hoá đơn gia hạn) của cả nước cùng tiến hành thủ tục huỷ hoá đơn, có phải là thời điểm hết giá trị sử dụng của loại hoá đơn do Bộ Tài chính phát hành, đây có phải "mặc nhiên" là trường hợp "cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng" theo qui định trên.

=> chỉ cần gởi Thông báo kết quả huỷ hoá đơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA