Mỗi tuần một chuyên đề

Thủ tục Huỷ hoá đơn chưa sử dụng_TT153/2010.

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
huynhsang

huynhsang

Trung cấp
13/4/08
105
1
0
Quỷ Môn Quan
hiiii. xin bác đừng nỗi nóng. em nó hiểu rùi. thank bác !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

do hoa

Sơ cấp
30/7/09
40
1
8
ha noi
Thủ tục huỷ hoá đơn chưa sử dụng _TT153/2010

Cả nhà ơi! Em tham khảo hết những tư vấn của mọi người rồi mà không thấy có ai giống trường hợp của em hết, vậy mong chỉ giáo cho trường hợp của em với. Công ty em là DNTN, thuộc loại siêu nhỏ vì chỉ có 7 lao động thôi nên thuộc diện được mua HĐ của CCT, nhưng em chưa mua, HĐ cũ thì vẫn còn nhưng ko sử dụng tiếp vì ko đăng ký tiếp tuc sử dụng, bây giờ bên em cần xuất HĐ quá mà ko biết phải làm sao? GĐ thì bị tai nạn cách đây khoảng 1 tháng, hiện đang tiếp tuc điều trị tại nhà, moi công việc đều giao cho em đối pho hết, em rối quá, mọi người thương giúp em với. Xin cám ơn tất cả!

Mình cũng bị như bạn
chi cục thuế quận 2 hướng dẫn mình làm thông báo huỷ hoá đơn theo như thông tư 153 sau đó mua lại hoá đơn của chi cục thuế về sử dụng tiếp( huỷ từ số mà bạn ko gia hạn ấy nhé)

M

meomeokt

Guest
18/3/11
11
0
0
37
Trấn Yên - Yên Bái
DN siêu nhỏ có phải hủy HĐ cũ mua ở CQT không?

công ty em là DN siêu nhỏ,công ty em vẫn còn HĐ chưa dùng hết, cho em hỏi là đến hết 31/3 em có phải làm thủ tục hủy HĐ cũ, rồi mua HĐ mới của CQT không a? Em ở CCT đống đa

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
42
Sai Gon
Hình như co 1 số nhà in có in hóa đơn gấp cho bạn được đó. Trong vòng 10 ngày là bạn có thể có hóa đơn rồi

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
42
Sai Gon
Các bạn cho mình hỏi 1 chút: mình thấy ở mẫu biên bản hủy hóa đơn có câu: "Các liên ( số ) hóa đơn chưa sử dụng (còn trong quyển) này, Hội đồng hủy hóa đơn tiến hành cắt góc hóa đơn và lưu trữ tại Công ty". Như vậy có nghĩa là sao??? Có ai biết có thể giải thích giúp mình ko????

Sửa lần cuối:
D

docthan33

Guest
21/4/09
0
0
0
Nghe an
A/c em nao huong dan cu the hon dc ko?

P

phungvuong

Guest
5/1/10
3
0
0
Hà Nội
Giúp mình với! Công ty mình mới đặt in hoá đơn từ 26/03/2011 và đến 20/04/2011 mới lấy được hoá đơn mới. vậy cho mình hỏi:
- khi nào mình mới làm phát hành hoá đơn ( hôm 29/03) mình cũng mang phát hành hoá đơn lên, thuế hỏi hoá đơn mẫu đâu? thanh lý HĐ chưa mà đã phát hành hoá đơn. mình ko hiểu lắm?
- đến thời điểm 31/03 mình cũng làm biên bản huỷ hoá đơn à? hạn nộp là bao giờ?Công ty mình vẫn còn hoá đơn cũ và khi đến 20/04 cũng chưa dùng đến hoá đơn mới nên ko lo là ko có hoá đơn để sử dụng nhưng mình chỉ lo là về phần thuế có vấn đề gì ko?
trả lời giúp mình với nhé!

B

bonchenxahoiden

Sơ cấp
2/4/10
46
0
0
Sài Gòn
Hoàn toàn được.

Xem: Làm như vầy gọi là cắt góc nè bạn.
Nhiều khi mấy ổng "chọc" bạn đó ... hì hì.

Em cảm ơn anh VTM nhiều lắm. Hun anh đắm đuối chụt chụt...

Anh ơi. Sét mới đánh cái đùng, bà giám đốc công ty em đi công tác đến thứ 6 - 01/04 mới về. Em đã chuẩn bị xong thủ tục mà cô ấy ra đi không 1 lời báo trước. Nhưng theo em hiểu các giấy tờ như quyết định hủy hóa đơn, biên bản kiểm kê hóa đơn, biên bản hủy hóa đơn sẽ được ký và lập trước ngày 31/03. Còn thông báo hủy hóa đơn gửi cho CCT quản lý trong vòng 05 ngày kể từ ngày huỷ HĐ đúng k anh? Nghĩa là em còn cơ hội sống sót :). ah, mà ông bắt chẹt em mặt hình sự lắm, chắc ổng nói thiệt đó, ổng bảo khi nộp thông báo hủy, đem theo cuốn hóa đơn cho người quản lý thuế của CTy xem + cắt.

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Còn thông báo hủy hóa đơn gửi cho CCT quản lý trong vòng 05 ngày kể từ ngày huỷ HĐ đúng k anh?

Đúng vậy, Thông tư 153/2010/TT-BTC đã hướng dẫn:

Thông tư 153/2010/TT-BTC nói:
Điều 27. Hủy hoá đơn

Hồ sơ hủy hóa đơn được lưu tại tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh sử dụng hóa đơn. Riêng Thông báo kết quả hủy hoá đơn được lập thành hai (02) bản, một bản lưu, một bản gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày thực hiện huỷ hoá đơn.

Thân!

BuiThanhVu

BuiThanhVu

Sơ cấp
23/8/10
22
0
1
TP Hoà Bình
Các bác cho em hỏi chút, Theo QĐ 2905/QĐ-BTC Về việc đính chính Thông tư 153/TT-BTC ngày 28/09/2010 .Tại phần "7. Mẫu 3.9 tại Phụ lục 3 " có nghi
- Thêm cột “Từ số… đến số”.
Cột này mình thêm vào cạnh số lượng tồn đầu kỳ hay số lượng tồn cuối kỳ hay cả hai???

N

nhthuongbk

Guest
19/12/08
3
0
0
48
TP. Hồ Chí Minh
Vậy cái thông báo gửi trước khi huỷ là vào thời gian nào vậy bác VTM ơi?và nếu có cho em xin mẫu với ạ. Thời điểm nào thì m đc đăng ký mua tiếp HĐ và thủ tục ntn bác HD luôn giúp em. Thank bác nhiều!

Theo mình thì mẫu thông báo huỷ hoá đơn mình chỉ cần lấy Thông báo kết quả huỷ hoá đơn rồi bỏ đi chữ "kết quả" và bỏ cái "Mẫu ..." là xong. Bác nào có cao kiến gì khác không ạ?

Sửa lần cuối:
M

mocphat

Guest
5/9/09
2
0
0
36
TPHCM
Làm hội đồng quyết định hủy hóa đơn!

Cho mình hỏi quyết định thành lập hội đồng hủy hóa đơn là bao nhiêu người, có cần phải có kế toán trưởng trong đó không mấy bạn, thanks, mình đang rối quá

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bác cho em hỏi chút, Theo QĐ 2905/QĐ-BTC Về việc đính chính Thông tư 153/TT-BTC ngày 28/09/2010 .Tại phần "7. Mẫu 3.9 tại Phụ lục 3 " có nghi
Cột này mình thêm vào cạnh số lượng tồn đầu kỳ hay số lượng tồn cuối kỳ hay cả hai???
Bạn lấy cái mẫu báo cáo BC/26 kèm theo QD2905 làm luôn thì khòi "lăn tăn" cái vụ "cột cột, số số" ... hihi
Theo mình thì mẫu thông báo huỷ hoá đơn mình chỉ cần lấy Thông báo kết quả huỷ hoá đơn rồi bỏ đi chữ "kết quả" và bỏ cái "Mẫu ..." là xong. Bác nào có cao kiến gì khác không ạ?
Nhất trí với cách này, cũng có một số thông tin (từ vài CQ thuế)_31/3 là thời hạn cuối cùng của hoá đơn cũ (BTC phát hành) do đó việc huỷ hoá đơn là làm đồng loạt chung cho cả nước => không cần phải gởi "Thông báo trước khi huỷ" mà chỉ cần cái Thông báo kết quả huỷ mà thôi... cái nào đơn giản và có lợi cho DN thì DN cứ làm.
Cho mình hỏi quyết định thành lập hội đồng hủy hóa đơn là bao nhiêu người, có cần phải có kế toán trưởng trong đó không mấy bạn, thanks, mình đang rối quá
Hội đồng này, tối thiểu phải 2 người: 1 đại diện Lãnh đạo, 1 đại diện kế toán, vấn đề ai là đại diện cho 2 nhóm trên là tuỳ DN. Đưa GD và KTT làm đại diện thì Hội đồng này ... có trọng lượng hơn. Hehe ...

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com

Thêm cả hai Bạn nhé, Bạn xem mẫu Tại đây - bài số 3 - hình cuối (mình không up ảnh lên được)

L

le thi luyen

Sơ cấp
4/3/09
12
2
3
37
ha noi
các bác ơi mình đã đọc thông tư 153 rồi nhưng không thấy nói hoá đơn cần huỷ đó phải làm như thế nào tự mình huỷ tại đơn vị hay là phải mang lên cơ quan thuế. mong các bác chỉ giáo

K

kingcar

Guest
11/2/11
3
0
1
hồ chí minh
Các anh chị chỉ em với hnay 30 rồi mà em không biết làm thế nào cả:(( .Cty em thành lập tháng 10/2010 tháng 01/2011 có mua 2 cuốn hóa đơn ở phòng ấn chỉ TPHCM đến thời điểm này cty em đã sử dụng hết hóa đơn và dùng hóa đơn đặt in rồi. Vậy em có cần làm báo cáo sử dụng hóa đơn hay hủy hóa đơn gì không ạ? Thực sự em rối quá không biét làm thế nào hết mong các anh chị giúp đỡ.
Em có nghe nói từ bây giờ sẽ báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo quý phải không ạ?Các anh chị có mẫu cho em xin với, email của em: kingcar2011@gmail.com
Mong cả nhà giúp đỡ, em cảm ơn nhiều ạ!

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
các bác ơi mình đã đọc thông tư 153 rồi nhưng không thấy nói hoá đơn cần huỷ đó phải làm như thế nào tự mình huỷ tại đơn vị hay là phải mang lên cơ quan thuế. mong các bác chỉ giáo

Các anh chị chỉ em với hnay 30 rồi mà em không biết làm thế nào cả:(( .Cty em thành lập tháng 10/2010 tháng 01/2011 có mua 2 cuốn hóa đơn ở phòng ấn chỉ TPHCM đến thời điểm này cty em đã sử dụng hết hóa đơn và dùng hóa đơn đặt in rồi. Vậy em có cần làm báo cáo sử dụng hóa đơn hay hủy hóa đơn gì không ạ? Thực sự em rối quá không biét làm thế nào hết mong các anh chị giúp đỡ.

Bạn xem lại bài đầu tiên trong topic này nhé (bài số #1). Tải hồ sơ hủy Hóa đơn tại bài viết số #1 của Bác VTM nhé!

Em có nghe nói từ bây giờ sẽ báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo quý phải không ạ?Các anh chị có mẫu cho em xin với, email của em: kingcar2011@gmail.com
Mong cả nhà giúp đỡ, em cảm ơn nhiều ạ!

Thông tư 153/2010/TT-BTC đã nói rõ vấn đề này rồi:

Điều 25. Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn

Hàng quý, tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hoá, dịch vụ (trừ đối tượng được cơ quan thuế cấp hóa đơn) có trách nhiệm nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn được gửi cùng Hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng của tháng đầu tiên của quý tiếp theo (mẫu số 3.9 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

Chú ý: Mẫu 3.9 tại thông tư 153/2010/TT-BTC đã được sửa đổi theo mẫu 3.9 Theo QĐ 2905/QĐ-BTC Về việc đính chính Thông tư 153/TT-BTC ngày 28/09/2010

Sửa lần cuối:
T

thuyincotec

Guest
14/3/11
5
0
0
40
hà nội
Thông báo huỷ hoá đơn,thuế Đống ĐA

Bạn nào bên chi cục thuế đống đa cho mình hỏi với?các bạn đã làm thủ tục thông báo huỷ hoá đơn cũ để dùng hoá đơn mới chưa?cty mình hoá đơn mới đặt in mà vẫn chưa lấy đc,mình thì chưa lên thuế hỏi thủ tục huỷ hóa đơn .hic,ai làm rồi giúp mình với xem nộp bên Hoàng cầu hay Tôn đức thắng nhỉ?tks cả nhà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA