Về báo cáo lưu chuyển tiền tệ

• Thread starter CNN
  • Ngày gửi
C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Hiện nay Việt Nam vẫn chưa bắt buộc các doanh nghiệp phải trình báo cáo lưu chuyển tiền tệ. CNN vẫn nghe giải thích đó là vì điều kiện của Việt nam chưa cho phép, nhưng cụ thể như thế nào, tại sao lại chưa đủ điều kiện để áp dụng thì không hiểu rõ.
Khi nói về báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo phương pháp nào, thì có người nói: Phương pháp trực tiếp tốt hơn, nên áp dụng, vì nó có sự liên quan mật thiết với ba bản báo cáo kia. Có người lại nói, phương pháp gián tiếp tốt hơn, vì nó thể hiện rõ không chỉ số chênh lệch mà cả dòng tiền vào ra nên đúng với bản chất của chữ báo cáo lưu chuyển tiền tệ hơn???
Mọi người cho ý kiến được không ạ :help :help :help

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Mystery

Guest
1/3/04
15
0
0
54
CANTHO
Vấn đề bạn nêu ra có vẻ ...khó trả lời . Vì cho đến nay cũng chưa có câu trả lời . Mình hiểu thế nào thì nói thế đó nhé .
1. Theo mình nghĩ không phải là do điều kiện của Việt nam chưa cho phép đâu !!! Vì chẳng thấy văn bản nào nói như vậy cả . Chỉ nói miệng thôi .
Mình nghĩ lý do chính là do lập ra các báo cáo LCTT rồi, người ta lại không biết cách sử dụng hay không sử dụng mới là lý do chủ yếu .

2. Theo mình, bạn nói đụng Tuy nhiên, hihihi, theo mình thì với đa số, phương pháp trực tiếp DỄ LẬP hơn, hihihi, phương pháp gián tiếp mắc công hơn một chút và dễ sai hơn đối với các sinh viên đang theo học, hihihi.

Thân,

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
He he, mình đúng là lạc hậu, chẳng chịu cập nhật thông tin gì cả.
Từ 1/1/2004 nhà nước đã bắt buộc phải lập báo cáo lưu chuyển tiền tệ rồi. Hic...
Thế bạn nghĩ phương pháp trực tiếp có nhược điểm là gì? Vì nếu nó toàn ưu điểm không chắc người ta bỏ luôn phương pháp gián tiếp đi, còn phải đưa vào chuẩn mực làm gì, đúng không?

M

Mystery

Guest
1/3/04
15
0
0
54
CANTHO
Thì nhược điểm của phương pháp trực tiếp chính là ưu điểm của phương pháp gián tiếp khắc phục đó thôi, hihihihi

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
CNN đang tìm cái quyết định 1141 của Bộ Tài chính muh không thấy ( Bên mof cũng không có, chắc tại cũ quá...) Nhưng vì có liên quan tới báo cáo lưu chuyển tiền tệ nên... Và hai văn bản bổ sung sửa đổi nó nữa... :wall

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
CNN đang tìm cái quyết định 1141 của Bộ Tài chính muh không thấy ( Bên mof cũng không có, chắc tại cũ quá...) Nhưng vì có liên quan tới báo cáo lưu chuyển tiền tệ nên... Và hai văn bản bổ sung sửa đổi nó nữa... :wall

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Cám ơn anh chị nhiều. :il
Ơ, nhưng chị AC ơi, chị làm thế nào mà tìm được thế? Em cũng vào mof mà không tìm được...
To anh Tâm: Chuẩn mực về báo cáo lưu chuyển tiền tệ là chuẩn mực số 24 chứ nhỉ. :error
Nhân tiện hỏi các anh chị luôn. Hiện giờ VN đang sắp ra những chuẩn mực gì tiếp theo ( đợt 4) nhỉ?

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Cám ơn anh chị nhiều. :il
Ơ, nhưng chị AC ơi, chị làm thế nào mà tìm được thế? Em cũng vào mof mà không tìm được...
To anh Tâm: Chuẩn mực về báo cáo lưu chuyển tiền tệ là chuẩn mực số 24 chứ nhỉ. :error
Nhân tiện hỏi các anh chị luôn. Hiện giờ VN đang sắp ra những chuẩn mực gì tiếp theo ( đợt 4) nhỉ?

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
To CNN:

- AC tìm theo công thức này: Vào chú Google gõ: " Quyết định 1141"+" ..." + "..."
thì tìm cái gì cũng ra. Em đừng vào hẳn trang Mof đó làm gì.

Mà nhắn các bạn là: Muốn lấy văn bản chính sách gì về tài chính Kế toán, hãy vào thư viện của Webketoan.com, cái gì cũng có hết ( đã tìm hiểu kĩ)

- BC lưu chuyển tiền tệ là chuẩn mực số 24 :chuoi

- Chưa có thông tin về ban hành các chuẩn mực đợt 4

:bye

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
To CNN:

- AC tìm theo công thức này: Vào chú Google gõ: " Quyết định 1141"+" ..." + "..."
thì tìm cái gì cũng ra. Em đừng vào hẳn trang Mof đó làm gì.

Mà nhắn các bạn là: Muốn lấy văn bản chính sách gì về tài chính Kế toán, hãy vào thư viện của Webketoan.com, cái gì cũng có hết ( đã tìm hiểu kĩ)

- BC lưu chuyển tiền tệ là chuẩn mực số 24 :chuoi

- Chưa có thông tin về ban hành các chuẩn mực đợt 4

:bye

H

hoangdiep

Guest
Chào các anh chị và các bạn!
Em là một sv năm cuối chuyên ngàng KT. Hiện em đang gặp khó khăn trong việc hoàn thành chuyên đề TN về lập BCTC, cụ thể là lập BCLLTT theo pp gián tiếp. Em chỉ lập dựa trên Bảng cân đối Kt và BC kết quả HĐ KD thôi chứ không có các số chi tiết đâu ạ. Nếu được xin hãy chỉ cho em với, em đã làm thử nhưng sao số tiền cuối cùng lại không đúng bằng số tiền trên BCĐKT. Em chỉ còn 2 ngày nữa là hết hạn nộp chuyên đề nhưng không biết làm sao cả. Giúp em với nhé! Xin cảm ơn nhiều.

M

Me2min

Guest
28/4/04
22
0
0
em nghe noi tren the gioi nguoi ta dac biet coi trọng báo cáo luân chuyển tiền tệ,họ coi trọng vai trò của báo cáo luân chuyển tiền tệ hơn cả cả bảng cân đối kế toán và báo cáo kết quả htd kinh doanh. thế nhưng tại việt nam thì báo cáo này lại ko được coi trọng, có u nào có những thông tin hay về phần này không thì load lên cho mình coi ké với nhen

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA