Mỗi tuần một chuyên đề

Hóa đơn trị giá lớn không thanh toán qua tài khoản Ngân hàng

• Thread starter gamoi2989
  • Ngày gửi
maichi7309

maichi7309

Trung cấp
11/2/11
66
0
0
chợ Đồi
Gửi bạn tinvaotuonglai!
ý 1: HĐ đó ko hợp lệ bạn ạ, vì đã tẩy xoá, và rõ hơn nữa HĐ đó là HĐ hỏng của họ, họ "lấy tạm" để giao cho bên bạn à? Ko cần thiết bởi vì dù sao nó cũng ko hợp lệ và bây h bạn lấy HĐ hợp lệ để kê khai vào tháng tiếp theo vẫn uki
Ý 2: Đúng là phải thanh toán qua 2 TK của 2 cty cho nhau nếu HĐ hàng đó có giá trị trên 20tr thì cty bạn mới đc khấu trừ thuế đầu vào. Như TH của bạn chắc chắn là CQT ko chấp nhận rồi.
Ý 3: Lô hàng đó bạn nhập về đã bán hay chưa, nếu chưa thì cho vào tồn kho, bán rồi thì ghi nhận doanh thu tương ứng với thời điểm xuất HĐ đầu ra, còn chi phí để mua lô hàng đó bạn vẫn phải tính cho năm 2010 khi tính thu nhập chịu thuế TNDN.

Các anh chị cho e hỏi! Cty e là kinh doanh DV Nhà Hàng, e xem hồ sơ khai thuế cả năm 2010 thì thấy các tháng chỉ có duy nhất tháng 3 là kê HĐơn mua Thực Phẩm, rau....(HĐ thông thường) còn các tháng khác chỉ có những HĐơn GTGT, 1 cty kinh doanh ăn uống mà lại k kê đầu vào là Thực phẩm, rau, cá...Như vậy có sai k?mà có bị phạt k vậy? Mong các anh chị trả lời giúp e!
Đây là tình trạng chung của những DN mới thành lập bạn à! Hic, HĐ thiếu rất nhiều. Nhưng như bạn hỏi thì cty bạn chỉ thiếu HĐ đầu vào thôi à, còn đầu ra thì đủ chứ? Nếu thế thì các bác thuế còn cảm ơn bạn ấy chứ sao lại phạt được hi hi. Họ chỉ bắt bẻ đầu ra vì liên quan đến thuế bạn phải nộp chứ đầu vào để khấu trừ thuế phải nộp thì...miễn là bạn có đủ hoá đơn chứng từ hợp lệ thôi chớ ít hay nhiều họ đâu có quan tâm hi..
Xin nói thêm với bạn là những HĐ đầu vào đó bạn kê khai trong vòng 6 tháng kể từ tháng ghi trên HĐ vẫn uki!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
S

subidu

Sơ cấp
8/1/11
44
0
6
Hà Nội
Em cảm ơn chị nhé! vì e sợ CQ thuế sẽ bắt bẻ CTy là tại sao không có hóa đơn về Thực Phẩm, Rau.... thôi. Nếu vậy năm 2010 cty e có cần làm Mẫu 01/TNDN bàng kê thu mua HH, DV mua vào không có hóa đơn không chị?

Sửa lần cuối:
O

oanhtn

Sơ cấp
5/8/09
8
0
0
35
ha noi
cty bạn vẫn có thể nhận tiền mặt được vì là bên bán nên ko lo sẽ ko được khấu trừ thuế GTGT

H

hieuqt

Guest
7/4/11
1
0
0
ha dong
tiền trong tài khoản ngân hàng của công ty tăng nhưng không có nguồn tiền rõ ràng.

chào cả nhà mình có một câu hỏi mong mọi người giúp đỡ gấp. Công ty làm bên lĩnh vực buôn bán hàng qua mạng, bao gồm mặt hàng thẻ sim card. Nhưng do khi mua thi không có hoá đơn đầu vào va khi bán thì hệ thống tự động thanh toán trên mạng và cũng không có VAT đầu ra và tiền tự động thanh toan qua tài khoản ngân hàng của công ty. Baay giờ mình phải khai báo nguồn tiền đấy ntn? Mong mọi người cho ý kiến. Xin cảm ơn trc.

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
chào cả nhà mình có một câu hỏi mong mọi người giúp đỡ gấp. Công ty làm bên lĩnh vực buôn bán hàng qua mạng, bao gồm mặt hàng thẻ sim card. Nhưng do khi mua thi không có hoá đơn đầu vào va khi bán thì hệ thống tự động thanh toán trên mạng và cũng không có VAT đầu ra và tiền tự động thanh toan qua tài khoản ngân hàng của công ty. Baay giờ mình phải khai báo nguồn tiền đấy ntn? Mong mọi người cho ý kiến. Xin cảm ơn trc.

Đầu vào mà người bán không có hóa đơn thì hai bên lập hợp đồng sau đó lên cơ quan thuế mua hóa đơn lẻ, còn đầu ra, bản lập một bảng kê bán lẻ cuối ngày, cuối tuần hoặc cuối tháng viết 1 cái hóa đơn bán hàng là OK.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA