Phí môi giới với công ty môi giới nước ngoài?

• Thread starter Lunker
  • Ngày gửi
L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Bên em chỉ có hợp đồng môi giới với công ty nước ngoài và telex chuyển tiền của ngân hàng. Như thế đã đủ chứng từ để hạch toán vào giá vốn chưa nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Bên bạn là bên chi tiền môi giới hay là nhận tiền môi giới. Với hợp đồng môi giới thì trên chứng từ đó bạn đã ghi rõ là hình thức chuyển tiền như thế nào chưa và các nguyên tắc tài chính khi chuyển tiền ra nước ngoài (đóng thuế ....). Trên telex bạn đã chỉ rõ là chuyển tiền môi giới cho hợp đồng nào rồi thì bạn có thể ghi nhận giá vốn được rồi đấy.

T

Tuan nguyen ha

Guest
14/4/05
27
0
0
41
Hanoi
Tại sao khi thanh toán bạn ko yêu cầu bên kia cung cấp hoá đơn vậy . Vì thuế phiền phức lắm vì thiếu hoá đơn đôi khi bị vặn vẹo là chưa đủ chứng từ. Bạn có HĐ nhưng cái gì chứng minh hợp đồng đc thực hiện, bạn có thanh toán nhưng bạn trả tiền cho cái gì đó thì sao. vân vân và vân vân những câu vặn vẹo

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
môi giới

Nhờ các cao thủ võ lâm chỉ giáo :

Nếu cá nhân đem đơn hàng đến cho DN và đòi tiền môi giới thì Dn phải làm thủ tục nào? Người môi giới phải có nghĩa vụ gì để hợp pháp, hợp lệ và hợp lý.
Các bác tư vấn trong 2 trường hợp dùm : người Việt Nam; người nước ngoài.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Người Việt Nam: Nếu cá nhân đem đơn hàng đến cho công ty của bạn yêu cầu hoa hồng thì bạn nên làm một thỏa thuận giữa bạn và người đó, trong đó ghi cụ thể về người đó và số tiền mà bạn chi trả cho người ta (phần tiền hoa hồng), Bạn nhớ là có chữ ký của người ta trên văn bản thỏa thuận này và trên cả phiếu chi tiền của công ty bạn nữa nhé. Khi chi hoa hồng cho người này bạn nên trích trừ lại 10% thuế TNCN không thường xuyên. Lúc đó bạn sẽ đựơc tính chi phí hợp lý!!!

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Cám ơn bác Mina nhé.
Thế còn trường hợp người nước ngoài đòi tiền môi giới đơn hàng thì thủ tục có tương tự không? Có trừ 10% TNCN không? Các Bác chỉ giáo nốt hộ em.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Em đây, họ là công ty môi giới nước ngoài chịu trách nhiệm tìm hàng và kiểm tra hàng cho em. Vì đây là lần làm việc đầu tiên nên em không biết giấy tờ họ đưa cho mình những gì, chỉ sợ thiếu giấy tờ gì đó. Em đang cần gấp, nếu đủ giấy tờ thì em mới dám chuyển tiền...

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Hiện giờ họ đang đề nghị lấy tiền mặt tại VN. Nhưng Các Bác cứ chỉ luôn cả trường hợp nếu họ đòi chuyển tiền ra nước ngoài.
Cám ơn nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA