Xuất hoá đơn cho TSCĐ sau khi quyết toán giải thể

• Thread starter TTKH
  • Ngày gửi
T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Mời các bạn cùng thảo luận vấn đề sau:
Tháng 07/05 DNTN A xin giải thể để thành lập công ty TNHH. Ngày 11/11/05 DN A được cơ quan thuế đến quyết toán giải thể. Trên bảng CĐKT còn số dư của các tài sản sau:
1/Giá trị TSCĐ là: 800tr đồng. (Nguyên giá 800 tr đồng, khấu hao: 275tr đồng)
Giá trị còn lại của TSCĐ là 525 tr đồng.
2/ Nguyên vật liệu: 152 tr đồng.
3/ Sản phẩm dở dang: 121 tr đồng.
Sau khi xem xét cơ quan thuế đề nghị phải giải quyết các loại tài sản còn tồn đọng này, bằng cách:
a/ Viết hoá đơn xuất bán tài sản cho đơn vị khác-Công ty B (hoặc ký gửi) để sau khi thành lập công ty thì nhận lại tài sản từ công ty B.
b/ Có thể xuất bằng giá vốn và chỉ đóng thuế GTGT.
c/ Xuất hoá đơn vào ngày quyết toán và không phải nộp thuế TNDN.
Theo các bạn thì làm như đề nghị của cơ quan thuế thì có thể xử lý được tài sản sau khi giải thể không hay có cách nào khác để giải quyết???

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Thảo luận ntn bạn???

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Theo mình thì làm theo đề nghị của cơ quan thuế khi họ đến đơn vị quyết toán như vậy có được không? hay có cách nào để xử lý các tài sản còn tồn sau khi quyết toán giải thể.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
TTKH nói:
Theo mình thì làm theo đề nghị của cơ quan thuế khi họ đến đơn vị quyết toán như vậy có được không? hay có cách nào để xử lý các tài sản còn tồn sau khi quyết toán giải thể.
Thế DN bạn định xử lý những TS này ntn??? Bán? Cho? Hủy?...???

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
lannhu nói:
Thế DN bạn định xử lý những TS này ntn??? Bán? Cho? Hủy?...???
Dạ thưa chị, DN bán cho Cty B ạ.

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
TTKH nói:
a/ Viết hoá đơn xuất bán tài sản cho đơn vị khác-Công ty B (hoặc ký gửi) để sau khi thành lập công ty thì nhận lại tài sản từ công ty B.
b/ Có thể xuất bằng giá vốn và chỉ đóng thuế GTGT.
c/ Xuất hoá đơn vào ngày quyết toán và không phải nộp thuế TNDN.
DN A làm như vậy nè "chị" lannhu.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
TTKH nói:
DN A làm như vậy nè "chị" lannhu.
Dạ thưa anh, nếu như vậy thì cơ quan thuế bảo đúng rồi đó.
(Hic, không biết cuối cùng anh muốn thảo luận gì trong TH này đây!?)

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Theo như mình thì thấy không ổn vì ngày 11/11/05, cơ quan thuế đến quyết toán giải thể. Mọi báo cáo quyết toán đã làm xong, sổ sách kế toán cũng đã khoá sổ từ tháng 07/05. Nếu bây giờ mình sẽ xuất hoá đơn cho tất cả các tài sản còn tồn đọng đó thì phải làm sao?
Mình thật sự cũng không biết nên làm thế nào cho phù hợp với mớ tài sản đó và cơ quan thuế sau khi hướng dẫn theo cách đó (nói miệng) thì còn bảo để tui về hỏi lại tui sẽ chỉ cho cách xử lý mớ tài sản này. Vậy thì họ cũng chưa rõ nốt nên mình mới lên trang WKT này nhờ các bạn chỉ cách xử lý.
Xin lỗi lannhu nha chưa gì đã khóc, đúng là con gái hay mít ướt quá. Hì Hì.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Thế DN bạn đã thanh lý hóa đơn với cơ quan thuế chưa? Nếu rồi thì mua hóa đơn lẻ của cơ quan thuế để xuất cho người mua.

ps: Mình khóc lúc nào thế nhỉ!??

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
lannhu nói:
Thế DN bạn đã thanh lý hóa đơn với cơ quan thuế chưa? Nếu rồi thì mua hóa đơn lẻ của cơ quan thuế để xuất cho người mua.
Mình đã thanh lý hoá đơn với cơ quan thuế nhưng cơ quan thuế chưa thu hồi lại hoá đơn mà chờ ngày lấy biên bản quyết toán giải thể rồi thu lại hoá đơn chưa sử dụng luôn.
Có thể mình sẽ làm theo cách là mua hoá đơn lẻ của cơ quan thuế.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
TTKH nói:
Mình đã thanh lý hoá đơn với cơ quan thuế nhưng cơ quan thuế chưa thu hồi lại hoá đơn mà chờ ngày lấy biên bản quyết toán giải thể rồi thu lại hoá đơn chưa sử dụng luôn.
Có thể mình sẽ làm theo cách là mua hoá đơn lẻ của cơ quan thuế.
Nếu vẫn còn hoa đơn chưa sử dụng thì bạn xuất luôn, ko cần phải mua hóa đơn lẻ, phải làm đơn xin mua.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA