Lương BHXH cho chủ DN

  • Thread starter Hồ Lan
  • Ngày gửi
Hồ Lan

Hồ Lan

Thành viên thân thiết
21/10/05
659
3
18
46
Q8, tpHCM
#1
Mình có một vấn đề mong mọi người tư vấn. Công ty TNHH 2 thành viên, 2 người đó giữ luôn chức danh GĐ va PGĐ. Hàng tháng họ nhận lương, vậy mình đăng ký ds lao động ở phòng TBLĐ quận phải có tên của họ đúng không? Thế HĐ LĐ của họ thì ai ký ? Họ vẫn được đóng BHXH như mọi người đúng không?
Ban mình thì nói 2 người đó là chủ DN nên không được lương, không đóng BHXH (các CP đó không tính vào CP hợp lý).
Mọi người thấy sao? cho mình biết với.
 
M

mysterious_girl

Cao cấp
#2
Theo mình được biết thì thành viên Hội đồng quản trị DN ko cần ký HĐLĐ. Tuy nhiên ở cty mình, thì chỉ ký cho PGĐ (cũng là thành viên của HĐQT). Cty mình vẫn đóng bhxh cho giám đốc.
Mình cũng còn nhiều khúc mắc về vấn đề này lắm. Nhờ các anh chị chỉ bảo thêm.
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#3
Tiền lương, tiền công của chủ công ty TNHH vẫn được coi là chi phí hợp lý. Để khoản tiền lương và tiền công này là chi phí hợp lý, bạn phải ký hợp đồng lao động, đăng ký danh sách trên phòng LĐTBXH quận và nộp bảo hiểm cho họ.

Hợp đồng lao động có thể do giám đốc và phó giám đốc ký đều được nhưng nếu là phó giám đốc thì phải có thêm giấy ủy quyền nữa. Họ thay nhau ký vào hai cái hợp đồng đó là ổn.

Hồ Lan nói:
Mình có một vấn đề mong mọi người tư vấn. Công ty TNHH 2 thành viên, 2 người đó giữ luôn chức danh GĐ va PGĐ. Hàng tháng họ nhận lương, vậy mình đăng ký ds lao động ở phòng TBLĐ quận phải có tên của họ đúng không? Thế HĐ LĐ của họ thì ai ký ? Họ vẫn được đóng BHXH như mọi người đúng không?
Ban mình thì nói 2 người đó là chủ DN nên không được lương, không đóng BHXH (các CP đó không tính vào CP hợp lý).
Mọi người thấy sao? cho mình biết với.
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
45
HANOI
#4
Nguyen Tu Anh nói:
Hợp đồng lao động có thể do giám đốc và phó giám đốc ký đều được nhưng nếu là phó giám đốc thì phải có thêm giấy ủy quyền nữa. Họ thay nhau ký vào hai cái hợp đồng đó là ổn.
Tú anh không thể làm thế này được, việc này chúng ta đã thống nhất cách làm theo hướng dẫn của cơ quan LĐTBXH và thuế rồi cơ mà.
 
Hồ Lan

Hồ Lan

Thành viên thân thiết
21/10/05
659
3
18
46
Q8, tpHCM
#5
Vậy Phihung cho biết cụ thể là BHXH và thuế nói như thế nào, cho mình biết với chứ lửng lờ như thế thì không vui rồi.
:lol:
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#6
PHIHUNGVN nói:
Tú anh không thể làm thế này được, việc này chúng ta đã thống nhất cách làm theo hướng dẫn của cơ quan LĐTBXH và thuế rồi cơ mà.
Theo Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thi hành Nghị định số 44/2003/NĐ-CP về Hợp đồng lao động:

Người có thẩm quyền giao kết hợp đồng lao động với người lao động theo Điều 5 của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP, được quy định cụ thể như sau:

- Đối với doanh nghiệp hoạt động theo Luật Doanh nghiệp nhà nước, Luật Doanh nghiệp, Luật Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam là Tổng Giám đốc hoặc Giám đốc doanh nghiệp;

- Đối với hợp tác xã là Chủ nhiệm hợp tác xã, đối với Liên hiệp hợp tác xã là Giám đốc Liên hiệp hợp tác xã;

- Đối với các cơ quan, tổ chức, các chi nhánh, các văn phòng đại diện (gọi chung là tổ chức) của quốc tế hoặc nước ngoài đóng tại Việt Nam là người đứng đầu tổ chức (Trưởng chi nhánh, Trưởng văn phòng, Trưởng đại diện...).

- Đối với cá nhân, hộ gia đình là người trực tiếp sử dụng lao động.

Trường hợp những người có thẩm quyền không trực tiếp giao kết hợp đồng lao động thì có thể uỷ quyền cho người khác bằng văn bản, trừ trường hợp đã qui định về phân cấp quản lý nhân sự. Riêng đối với người sử dụng lao động là cá nhân thì không được uỷ quyền.

Hoặc anh có thể tham khảo thêm Công văn số 2760/LĐTBXH-LĐVL dưới đây:
 

Đính kèm

dragon76

dragon76

Thành viên thân thiết
12/3/04
257
1
18
#7
Cho mình hỏi như vậy hợp đồng thuê giám đốc, tổng giám đốc điều hành sẽ do ai đứng ra ký kết ? Được quy định theo văn bản nào?
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
12/11/03
3,502
108
63
Ninh Thuận
#8
Anh Phihungvn đâu nhỉ? Thống nhất theo cách làm của BHXH quy định là sao anh ạh.
Mina được biết một số nơi BHXH trong TP HCM thì không bắt buộc phải nộp BHXH cho những người sáng lập ra công ty nhưng nếu họ muốn được đóng BHXH thì vẫn được hoan nghênh. BHXH quận 10, 3. Nhưng không biết các quận khác thì như thế nào.
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
45
HANOI
#9
H

huytq

Sơ cấp
16/11/05
82
0
0
36
Hà Nội
#10
Mọi người ơi cho mình hỏi thế công ty mình là công ty Cổ phần thì sao nhỉ?
Có 3 thành viên, hiện nay CTHĐQT kiêm Giám đốc, hai cổ đông sáng lập khác là PGĐ. Vậy hợp đồng lao đồng của GĐ và PGĐ sẽ do ai ký? Mình cũng đang định làm BHXH nhưng chưa hoàn tất thủ tục. Mọi người giúp mình với
 
D

dragon2

Thành viên thân thiết
14/11/05
52
0
6
Ha Noi
#11
Hồ Lan nói:
Mình có một vấn đề mong mọi người tư vấn. Công ty TNHH 2 thành viên, 2 người đó giữ luôn chức danh GĐ va PGĐ. Hàng tháng họ nhận lương, vậy mình đăng ký ds lao động ở phòng TBLĐ quận phải có tên của họ đúng không? Thế HĐ LĐ của họ thì ai ký ? Họ vẫn được đóng BHXH như mọi người đúng không?
Ban mình thì nói 2 người đó là chủ DN nên không được lương, không đóng BHXH (các CP đó không tính vào CP hợp lý).
Mọi người thấy sao? cho mình biết với.
- Hợp đồng lao động của PGĐ do GĐ ky
- Hợp đồng lao động của GĐ cũng do GĐ ký và được lập tạtytruj sở công ty.
Chỉ có thế thôi mà các bác cứ bàn nhiều.:wall:
Nói thẳng,nói thật,Không quanh co lắt léo!!
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
80
48
TÂY NAM BỘ
#12
Thành viên trực tiếp tham gia điều hành DN (không phân biệt có là chủ hay không) đều được hưởng lương. BHXH đều phải thực hiện như NLĐ.
Lương, BHXH (15%) là CP HLHL. HĐLĐ do GĐ ký (có thể tự ký cho mình) thấy hơi...kỳ cục, nhưng mà hợp lệ !
 
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
826
6
0
37
The land of the living
#13
VTM nói đúng đấy. Trong công ty, chủ doanh nghiệp có tham gia vào họat động quản lý của doanh nghiệp thì vẫn được tính trả lương và BHXh như thường và những chi phí đó được xem là chi phí hợp lý, hợp lệ nhưng bắt buộc phải làm Hợp đồng lao động và chủ doanh nghiệp sẽ ký HĐLĐ cho chính mình, nếu không có HĐLĐ thì chi phí lương và các khỏan trả theo lương sẽ không được tính và chi phí đâu.
 
L

linhbontun

Sơ cấp
18/5/08
10
0
0
38
ha noi
#14
Câu hỏi của Hồ lan theo như mình biết thì bạn đăng kí danh sách lao động với SLĐ&TBXH thì đăng kí cả 2 lao động là GĐ và PGĐ, cũng như vậy với BHXH, còn HĐLĐ của PGĐ thì GĐ kí còn GĐ ko cần HĐLĐ.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.




Xem nhiều