Hoá đơn, chứng từ

• Thread starter hangsau
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
Anh chị cho em hỏi với. Công ty em có rất nhiều khoản không có hoá đơn đỏ như ăn uống, phong bì tiếp khách.....và còn mua máy tính trị giá 10 triệu cũng không có hoá đơn đỏ. Giám đốc lại không muốn mua HĐ đỏ vậy em phải làm thế nào để có thể đưa vào chi phí hợp lý sau này được ạ. Cho em hỏi thêm một bộ chứng từ đầy đủ là như thế nào ạ? Ví dụ GĐ em đi công tác có hoá đơn xăng dầu và vé đi đường, em có thể xem là một bộ chứng từ đầy đủ không ạ? Em mới ra trường nên nhiều cái còn bỡ ngỡ, mong các anh chị chỉ bảo giúp em. Em cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huudung004

Guest
28/8/04
2
0
1
48
vietnam
Chào bạn, các khoản chi phí an uống.... chỉ co thể chiếp 10% trong tổng chi phí hợp lý của DN. Bạn muốn có hóa đơn thì chỉ việc nhờ đơn vị đó xuất hóa đơn đỏ cho DN bạn và trả VAT cho họ là được.

Chúc bạn thành công.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
hangsau nói:
Anh chị cho em hỏi với. Công ty em có rất nhiều khoản không có hoá đơn đỏ như ăn uống, phong bì tiếp khách.....và còn mua máy tính trị giá 10 triệu cũng không có hoá đơn đỏ. Giám đốc lại không muốn mua HĐ đỏ vậy em phải làm thế nào để có thể đưa vào chi phí hợp lý sau này được ạ. Cho em hỏi thêm một bộ chứng từ đầy đủ là như thế nào ạ? Ví dụ GĐ em đi công tác có hoá đơn xăng dầu và vé đi đường, em có thể xem là một bộ chứng từ đầy đủ không ạ? Em mới ra trường nên nhiều cái còn bỡ ngỡ, mong các anh chị chỉ bảo giúp em. Em cảm ơn nhiều.
Em Là người kế toán của cty thì phải giải thích cho giám đốc.

Nếu các khoản chi không có hóa đơn chứng từ. Thì Em không tự ý duyệt chi mà em là thừa lệnh Giám đốc để chi.
Đồng thời cuối tháng lập một bảng kê không có hóa đơn chứng từ cho Giám đốc biết Tất cả các chi phí này không hợp lý
Còn hạch toán thì em đưa hết vào 811 sau đó cuối năm loại ra khỏi chi phí hợp lý khi làm Tờ Khai Tự Quyết toán THUẾ TNDN.

Còn nếu giám đốc đưa hóa đơn về mà không thực sự phát sinh thì em không hạch toán làm gì. Bỏ mấy hóa đơn đó đi (có thế em đưa thông tư liên tịch của bộ tài chính và bộ công an cho Giám đốc xem)

Mình nói vậy thôi chứ trên thực tế những cty nhỏ thì điều này xảy ra thường xuyên. Còn mình hướng dẫn bạn là theo đúng luật.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Không có hoá đơn thì làm sao mà đưa vào chi phí hợp lí được. Chẳng hạn bạn đưa chi phí "phong bì" vào bạn giải thích thế nào với cơ quan thuế? họ lại không phạt cho tới số ấy chứ. Bắt buộc muốn cho vào chi phí bạn phải có hoá đơn, nếu không thuế họ sẽ gạt ra hết họ không chấp nhận đâu, mà hoá đơn cũng phải đúng nếu không hậu quả cũng khó mà lường trước được.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
hangsau nói:
Đứng ở góc độ của 1 người làm kế toán em hãy trao đổi với GĐ là: những khoản chi phí mà không có đầy đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp thì không thể đưa vào chi phí được! và như vậy người bị thiệt sẽ là doanh nghiệp.
Chúc em sẽ thành công!

N

nhinhanh

Guest
21/11/05
49
0
0
42
Đà Nẵng
Mình cũng đồng ý với các bạn. hangsau nên làm theo lời khuyên của các anh chị đó đi.

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
hangsau nói:

Đối với hđ xăng dầu thì bạn vẫn hạch toán vào chi phí bình thường, còn vé đi đường bạn nên làm một bảng kê tất cả nhũng vé xe đó để đến cuối tháng bạn cho vào chi phí là được. Nếu những khoản chi phí của DN mà mình kg có chứng tù hoẹp lệ thì đồng nghĩa sẽ bị thiệt cho DN vì mình phải nộp thuế TNDN lớn hỏn rồi. Chúc bạn cố gắng và thành công.

H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
Hđ,ct

Cảm ơn mọi người rất nhiều, mình đã giác ngỗ ra nhiều. Nhân đây mình muốn hỏi thêm một tình huống nữa. GĐ đi công tác có HĐ xăng và một số HĐ khác của tháng 07 nhưng GĐ quên ko đưa cho mình ngay tháng đó mà mãi tới tháng 09 mới đưa cho mình và mình đã kê khai thuế tháng 09. Nhưng mình lại quên không ghi sổ (Phiếu chi) ngay tháng 09 và tháng 10 mình mới kê vào trong tháng 10. Vậy thì khi hạch toán thì mình phải làm thế nào cho hợp lý ngày tháng được. Mong các bạn giúp mình với. Và một điều nữa trong HĐ xăng lại cộng cả phần tiền phí xăng dầu, nếu khi ghi vào sổ sách thì số thuế GTGT sẽ bị lệch. Vậy thị có nên kê riêng tiền phì xăng dầu ra không ạ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hangsau nói:
Nhưng mình lại quên không ghi sổ (Phiếu chi) ngay tháng 09 và tháng 10 mình mới kê vào trong tháng 10. Vậy thì khi hạch toán thì mình phải làm thế nào cho hợp lý ngày tháng được.
Thời điểm kê khai thuế có thể không khớp với thời điểm hạch toán kế toán. Điều này là bình thường và được chấp nhận. Thời gian có thể hạch toán trước hay sau thì cuối cùng cũng phải ghi nhận cả vào thôi.

hangsau nói:
Và một điều nữa trong HĐ xăng lại cộng cả phần tiền phí xăng dầu, nếu khi ghi vào sổ sách thì số thuế GTGT sẽ bị lệch. Vậy thị có nên kê riêng tiền phì xăng dầu ra không ạ?
Phí xăng dầu không hạch toán vào doanh thu và thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ mua vào trong kỳ. Bạn hạch toán vào TK 6425.

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
-Có bạn nào biết phí xăng dầu đó là như thế nào không và tại sao khi viết hóa đơn họ lại tách ra như thế ? .bữa đó mình có hỏi cty xăng họ nói đó là phí gì đó cho Bộ giao thông vận tải ????? (ko hiểu )
- Mình thi không cho Phí xăng dầu vào 6425 mà cho nó luôn vào giá vốn cùng chi phí xăng (cty mình cty vận chuyển) , phí xăng dầu mình vẫn kê khai trên Bảng kê Hoa don mua vào vì số tiền này nó thể hiện trên hóa đơn , mình tách nó ra hai phần môt phần ghi chi phí xăng cóthuế ; và cũng hóa đơn đó mình ghi một lần nữa nhưng thể hiện phí xăng dầu không có thuế .

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
pthao nói:
-Có bạn nào biết phí xăng dầu đó là như thế nào không và tại sao khi viết hóa đơn họ lại tách ra như thế ? .bữa đó mình có hỏi cty xăng họ nói đó là phí gì đó cho Bộ giao thông vận tải ????? (ko hiểu )
Theo Nghị định số 78/2000/NĐ-CP về phí xăng dầu:

Điều 1. Đối tượng chịu phí xăng dầu là xăng, dầu, mỡ nhờn xuất, bán tại Việt Nam.

Điều 2. Đối tượng nộp phí xăng dầu là các tổ chức, cá nhân nhập khẩu (kể cả nhập khẩu uỷ thác); sản xuất, chế biến các loại xăng dầu quy định tại Điều 1 Nghị định này.

Điều 3. Phí xăng dầu chỉ thu một lần khi xuất, bán số lượng xăng dầu nhập khẩu, sản xuất, chế biến theo mức thu quy định sau đây:
1. Xăng các loại: 500 đồng/lit (năm trăm đồng/lit).
2. Diezel: 300 đồng/lit (ba trăm đồng/lit).
3. Dầu hoả, dầu ma zút, dầu mỡ nhờn chưa thu.

Điều 6. Số tiền phí xăng dầu nộp vào ngân sách nhà nước được tập trung toàn bộ cho ngân sách Trung ương quản lý, sử dụng theo quy định của Luật Ngân sách Nhà nước hiện hành.

Chính vì các DN kinh doanh xăng dầu phải nộp khoản phí này cho nhà nước nên họ phải thu từ người tiêu dùng. Phí xăng dầu không phải là doanh thu bán hàng hóa của DN, nó chỉ là khoản phí phải nộp cho nhà nước thôi nên trên hóa đơn sẽ được viết tách riêng ra.

pthao nói:
- Mình thi không cho Phí xăng dầu vào 6425 mà cho nó luôn vào giá vốn cùng chi phí xăng (cty mình cty vận chuyển) , phí xăng dầu mình vẫn kê khai trên Bảng kê Hoa don mua vào vì số tiền này nó thể hiện trên hóa đơn , mình tách nó ra hai phần môt phần ghi chi phí xăng cóthuế ; và cũng hóa đơn đó mình ghi một lần nữa nhưng thể hiện phí xăng dầu không có thuế .
Nếu DN kinh doanh xăng dầu không coi đó là khoản doanh thu hàng bán ra thì DN mua cũng có thể không coi đó là doanh thu hàng mua vào, hạch toán nó vào chi phí về phí.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nếu DN kinh doanh xăng dầu không coi đó là khoản doanh thu hàng bán ra thì DN mua cũng có thể không coi đó là doanh thu hàng mua vào, hạch toán nó vào chi phí về phí.

Theo mình chi phí xăng dầu thì có thể làm theo 2 cách đều dc.
Cách 1: như Tú Anh trình bày
Cách 2: Bạn kê vào bảng kê mua vào chẳng sao cả, nhưng phần thuế thì phải đúng trên hóa đơn, Và bạn có thể đưa vào chi phí (khi xăng dầu đó mua vào sử dụng cho mục đích nào thì đưa vào chi phí đó: như 627, 641,6425) bình thường không sao cả.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA