Kê khai thêm văn phòng giao dịch có phải nộp thêm thuế môn bài không?

• Thread starter bitmap007
  • Ngày gửi
B

bitmap007

Guest
5/1/07
20
0
0
40
Hà nội
Công ty em thành lập tháng 10/2010, đã nộp thuế môn bài rồi. Nhưng trong tháng 12 em vừa mới nộp tờ khai điều chỉnh (mở thêm 01 văn phòng giao dịch) mẫu 08-MST lên chi cục thuế. (Vì trụ sở chính ghi trong ĐKKD là nhà riêng của sếp, còn VP làm việc là phải đi thuê). Vậy mọi người cho em hỏi đầu năm 2011 thì ngoài mức nộp thuế môn bài là 1.5tr, em có phải nộp thêm thuế môn bài nữa không?(vì em nghe bạn nói là phải nộp thêm 1tr nữa) và nếu phải nộp thì ghi vào tờ khai thuế môn bài như thế nào?:wall::wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuyen11

Sơ cấp
6/1/10
5
0
1
Hai Ba Trung
Công ty mình cũng đang gặp trường hợp như vậy, bạn nào biết chỉ giáo giúp bọn mình với. Thanks cả nhà trước nha!

thanhtuy

thanhtuy

Thích thì chiều
9/2/09
192
2
0
HCM
Công ty em thành lập tháng 10/2010, đã nộp thuế môn bài rồi. Nhưng trong tháng 12 em vừa mới nộp tờ khai điều chỉnh (mở thêm 01 văn phòng giao dịch) mẫu 08-MST lên chi cục thuế. (Vì trụ sở chính ghi trong ĐKKD là nhà riêng của sếp, còn VP làm việc là phải đi thuê). Vậy mọi người cho em hỏi đầu năm 2011 thì ngoài mức nộp thuế môn bài là 1.5tr, em có phải nộp thêm thuế môn bài nữa không?(vì em nghe bạn nói là phải nộp thêm 1tr nữa) và nếu phải nộp thì ghi vào tờ khai thuế môn bài như thế nào?:wall::wall::wall::wall:

Năm 2010
Bạn đã nộp thuế môn bài =1,5tr ==> thuế môn bài bậc 2 = 3.000.000đ
Tháng 12/2010 bạn đăng ký CN (đã kê khai thuế ) nên bạn phải nộp bổ sung thuế môn bài của CN là 1/2 x 1tr = 500.000đ
Năm 2011
Bạn lập tờ khai thuế môn bài năm 2011 như sau:
Thuế môn bài Cty bậc 2 = 3.000.000đ
Danh sách các CN, cửa hàng = 1.000.000đ
Tổng cộng = 4.000.000

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa
trong mẫu 01/mbai Trên chỉ tiêu 10 bạn ghi trụ sở chính vốn đăng ký bnhiu, bậc MB 2 thuế 3.000.000 chỉ tiêu 11 bạn ghi vào đơn vị trực thuộc hạch toán phụ thuộc ( VPGD): mức thuế là 1.000.000

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Theo phản hồi từ nhiều nơi thì năm 2011 không phải nộp tờ khai thuế môn bài khi không có sự thay đổi về số thuế môn bài phải nộp nhé các bạn. Chỉ cần đi nộp thuế thôi.

T

trieuthanh48

Sơ cấp
25/2/10
29
1
0
Hà Nội
Mở văn phòng giao dịch mà không phát sinh doanh thu thì bạn không cần nộp thuế môn bài đâu. Tháng 1 này công ty mình cũng mở thêm 1 văn phòng giao dịch, công văn gửi lên thuế gồm: 1. quyết định thành lập văn phòng giao dịch của hội đồng quản trị(ghi rõ là văn phòng giao dịch không phát sinh doanh thu). 2. công văn thông báo mở văn phòng giao dịch. 3.mẫu 08-MST
--> Thế là xong và chỉ phải đóng thuế môn bài cho số Vốn ĐK Kinh doanh.

• Like
Reactions: Mai Quang Hieu
M

mafiacoj

Sơ cấp
17/11/10
6
0
0
Hà Nội
Ðề: Kê khai thêm văn phòng giao dịch có phải nộp thêm thuế môn bài không?

công ty e cg đang gặp trường hợp tương tự, thuê thêm VP làm việc but bên e muốn lấy chi phí thuê nhà vào CP hợp lý của doanh nghiệp
vậy hồ sơ để nộp cơ quan thuế e cần chuẩn bị nhưng gì? các bác tư vấn giúp em với?

Sửa lần cuối:
P

phuongxinh

Sơ cấp
14/4/09
5
0
0
37
Song Lang Vu Thu Thai binh

chào bạn, công ty mình gặp trường hợp tương tự như công ty bạn. Địa chỉ trong GCN đầu tư của cty mh là ở Tầng 19, nhưng giờ cty thuê thêm 1 phòng ở tầng 4 cùng 1 tòa nhà, mình muốn hỏi cái thủ tục mà bạn nói trên có thể áp dụng với trường hợp của bên mình không? Thông tin cụ thể bạn có thể gửi vào mail này cho mình nhé hn.phuong275@gmail.com
Mình cảm ơn.

M

maihuyen18

Sơ cấp
8/6/09
16
0
1
Hà Nội

Chào mọi người!
Công ty mình cũng đang gặp vấn đề về mở VP giao dịch. Mình vừa nhận bàn giao sổ sách trong ĐKKD bên mình có đăng ký trụ sở Cty nhưng lại thuê VP giao dịch, mình kiểm tra thấy từ năm 2010 đến nay bên mình chuyển địa điểm giao dịch 2 nơi. Các hóa đơn điện thoại đều ghi theo địa chỉ giao dịch đó, mỗi tháng khoảng 2-3 triệu, kế toán cũ đã kê khai thuế và vào sổ. Mỗi lần thay đổi VP kế toán đều gửi mẫu 08/MST. Cho mình hỏi như thế bên mình có phải nộp thuê môn bài cho VP giao dịch đó không?
Rất mong nhận được tư vấn của mọi người.
Thanks!

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa

Chào mọi người!
Công ty mình cũng đang gặp vấn đề về mở VP giao dịch. Mình vừa nhận bàn giao sổ sách trong ĐKKD bên mình có đăng ký trụ sở Cty nhưng lại thuê VP giao dịch, mình kiểm tra thấy từ năm 2010 đến nay bên mình chuyển địa điểm giao dịch 2 nơi. Các hóa đơn điện thoại đều ghi theo địa chỉ giao dịch đó, mỗi tháng khoảng 2-3 triệu, kế toán cũ đã kê khai thuế và vào sổ. Mỗi lần thay đổi VP kế toán đều gửi mẫu 08/MST. Cho mình hỏi như thế bên mình có phải nộp thuê môn bài cho VP giao dịch đó không?
Rất mong nhận được tư vấn của mọi người.
Thanks!
Bạn phải nộp thuế môn bài cho văn phòng giao dịch tại nơi đặt văn phòng

M

maihuyen18

Sơ cấp
8/6/09
16
0
1
Hà Nội

Mình tham khảo 1 số ý kiến, có người nói là nộp tiền thuế, người nói là không. chỉ cần gửi thông báo 08/MST đến CQ thuế. Nếu nộp thì mức thuế tính cho VP giao dịch ntn bạn nhỉ?

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa

Mình tham khảo 1 số ý kiến, có người nói là nộp tiền thuế, người nói là không. chỉ cần gửi thông báo 08/MST đến CQ thuế. Nếu nộp thì mức thuế tính cho VP giao dịch ntn bạn nhỉ?
mức là 1.000.000 bạn ơi

M

maxbuy01

Sơ cấp
23/11/12
22
0
0
35
hà nội

cả nhà cho mình hỏi, nếu mình mở thêm văn phòng ở quận khác, mà không khai báo lên thuế là mở thêm văn phòng thì chi phí thuê văn phòng đó có đc cho vào chi pí hợp lí của cty không?

F

freelancer

Trung cấp
8/8/11
192
1
18
46
Tp.HCM

Mở văn phòng giao dịch mà không phát sinh doanh thu thì bạn không cần nộp thuế môn bài đâu. Tháng 1 này công ty mình cũng mở thêm 1 văn phòng giao dịch, công văn gửi lên thuế gồm: 1. quyết định thành lập văn phòng giao dịch của hội đồng quản trị(ghi rõ là văn phòng giao dịch không phát sinh doanh thu). 2. công văn thông báo mở văn phòng giao dịch. 3.mẫu 08-MST
--> Thế là xong và chỉ phải đóng thuế môn bài cho số Vốn ĐK Kinh doanh.

Bạn căn cứ vào quy định nào mà để làm các thủ tục về thuế đó vậy bạn ?

volethanh83

volethanh83

Sơ cấp
2/6/10
41
0
6
41
Tien Giang

Cho mình hỏi thêm, cũng vấn đề trên, giữ nguyên trụ sở, nhưng VP làm việc khác quận, ngoài việc đăng ký với thuế thoe mẫu 08-MST, thì có cần đăng ký gì với Sở Kế hoạch đầu tư không các bạn ????

N

nguoihanoi1977

Trung cấp
2/3/10
129
7
18
46
Đội Cấn

Mình cũng đang gặp trường hợp như vậy. Công ty mở thêm văn phòng giao dịch (vì địa chỉ trụ sở là nhà riêng của sếp) ở quận khác. Mình ra hỏi thuế thì họ nói là giờ k đăng ký theo mẫu 08-MST nữa mà làm hồ sơ gửi trực tiếp Sở KHĐT TP.
Có bạn nào đã đăng ký mở văn phòng giao dịch rồi (đầu năm 2013) thì thông tin cho mọi ng cùng biết nhé.
Mình cảm ơn!

H

huyen dao

Guest
20/12/14
3
0
1
35
Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này. Nếu không đăng ký với sở KHĐT và thông báo với Thuế về VP Giao dịch thì chi phí thuê văn phòng chắc không được tính là chi phí được trừ rồi.

T

thuhoai26491

Trung cấp
10/7/13
70
7
8
Hà Nội
Bên mình có trụ sở chính riêng, văn phòng giao dịch riêng và văn phòng đại diện riêng, đều đăng ký với cơ quan thuế và nộp thuế môn bài của trụ sở chính 1tr5, VPDG vs VPĐD mỗi nơi 1tr

T

TRAN MYAN

Guest
13/1/15
4
1
3
31
cho mình hỏi là cty mình thuê kho chứa hàng, ko dk chi nhánh ji hết chỉ gửi công văn thông báo cơ quan thuế thì có phải đóng thuế môn bài không m.n?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Công ty mình cũng đang gặp trường hợp như vậy, bạn nào biết chỉ giáo giúp bọn mình với. Thanks cả nhà trước nha!
Bạn thuê địa điểm đặt làm VP của cá nhân ( không phải DN ) thì thuế Môn bài phát sinh do Người cho thuê nộp . Nếu trong HĐ thuê vó thỏa thuận riêng thì thực hiện theo HĐ .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA