Nguyên giá TSCĐ

• Thread starter happy sky
  • Ngày gửi
H

happy sky

Guest
15/9/05
47
0
0
ha noi
Các bạn ơi, cho mình hỏi chút nhé. Công ty mình mới mua 01 ô tô trong đó có các chi phí kèm theo như: Hóa đơn thu phí bảo hiểm, tiền gửi xe ô tô, dịch vụ đăng kiểm.Mình cộng tất cả những chi phí này để tính vào nguyên giá ô tô như vậy có đúng không nhỉ?????

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
happy sky nói:
Các bạn ơi, cho mình hỏi chút nhé. Công ty mình mới mua 01 ô tô trong đó có các chi phí kèm theo như: Hóa đơn thu phí bảo hiểm, tiền gửi xe ô tô, dịch vụ đăng kiểm.Mình cộng tất cả những chi phí này để tính vào nguyên giá ô tô như vậy có đúng không nhỉ?????
Đúng rồi đó bạn ơi!!!!!!!!!!!!!!!

P

Pham Duc Nguyen

Guest
13/12/04
21
0
0
Ho Chi Minh City
Trong chuẩn mực số 03 TSCĐ có nói rõ mà. Chỉ tính vào nguyên giá TSCĐ phần phí đặng kiểm thôi.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Hóa đơn thu phí bảo hiểm bạn phân bổ trong 12 tháng, Đối với những xe mua theo dạng vay tiền ngân hàng, (thường những công ty về sau) ngân hàng hay bắt mua bảo hiểm hết thời hạn cho vay tiền, nếu vậy thì bạn phải phân bổ đều cho từng tháng. Các tiền gửi xe bạn đưa vào 642.

H

happy sky

Guest
15/9/05
47
0
0
ha noi
vậy mình phải làm sao bây giờ, mình đã nộp cho CCT bảng đăng ký pp trích KH TSCĐ với nguyên giá TSCĐ là cộng tất những chi phí đó vào giá trị ô tô rồi??????????????

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thì xin lại và sửa!!!!!!!!!!!!!!

T

Truong Vinh Duc

Guest
12/9/05
27
0
0
46
Hai Phong
Điều đó hoàn toàn hợp lý thôi bởi tất cả các chi phí đó là chi phí thu mua của tài sản cố định mà.Miễn sao các chi phí đó có chứng từ đầy đủ và hợp lệ

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
Truong Vinh Duc nói:
Điều đó hoàn toàn hợp lý thôi bởi tất cả các chi phí đó là chi phí thu mua của tài sản cố định mà.Miễn sao các chi phí đó có chứng từ đầy đủ và hợp lệ

Sao mà hợp lí được? Tui tưởng chỉ có phí đăng kiểm đc tín vào nguyên giá thôi chứ!

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Đồng ý với ecoterm, chỉ có phí đăng kiểm mới được tính vào nguyên giá thôi, còn phí gửi xe và bảo hiểm thì phải tính vào chi phí quản lý (642). Trót làm sai rồi thì xin điều chỉnh lại.

B

bangt

Guest
23/5/05
10
0
0
hcm
Mình nghĩ là chỉ có chi phí đăng kiểm mới tính vào nguyên giá.các khoản chi khác tính vào chi phí.Ở chỗ mình cũng thế. mấy người làm trước tính như vậy nhưng mình nghĩ không đúng nên mình tính như vậy.

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
bangt nói:
Mình nghĩ là chỉ có chi phí đăng kiểm mới tính vào nguyên giá.các khoản chi khác tính vào chi phí.Ở chỗ mình cũng thế. mấy người làm trước tính như vậy nhưng mình nghĩ không đúng nên mình tính như vậy.

Chi phí đăng kiểm không được tính vào nguyên giá đối với xe ô tô mới chỉ có lệ phí trước bạ là được tính vào nguyên giá. Chi phí đăng kiểm được thực hiện định kỳ chẳng lẽ nguyên giá tăng lên theo định kỳ...?!

N

nguyenphucbac

Guest
theo mình thì mình hoàn toàn đồng 7ý với ý kiến của TRUONGVINHDUC vi tất cả nhưnh chi phí đó đều phải tính vào nguyên giá cho TSCĐ. Nhưng cũng chỉ là trong trường hợp khi những chi phí như phí gửi xe va phí bảo hiểm bạn mua trước khi đưa xe vào sử dụng trực tiếp cho sản xuất kinh doanh

T

thumau

Guest
5/12/05
24
0
0
HaNoi
Đúng rùi! chỉ những CP phát sinh trong wá trình hình thành TSCĐ thui thì mới đc tính vào NGTSCĐ. ôt thì có chi phí đăng kiểm ban đầu, thuế trưóc bạ, + tất tật chi phí khác nữa( trừ thuế được hoàn). nhưng khi đưa vào hdSXKD thì kô đc tính nữa!mà nhữg CP phát sinh sau này phải cho vào các khảo mục CP!rùi phân bổ...Nguyên tắc rùi!
Còn nếu otô này mà dùng vào mục đích khác như dự án hay phúc lợi( VD:đưa đón CNV-ko thu tiền)thì NG gồm cả thuế gián thu( thuế được hoàn)..

T

thulien

Guest
9/4/06
7
0
0
ABC
Chào các bạn, cho minh hoi thêm về TSCĐ: Cty minh co một hóa đơn mua điện thoại trị giá trên 10triệu,ke toan đưa vào TSCĐ vậy có đúng không ?
chỉ có duy nhất hóa đơn,vậy có được xem là TSCĐ ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
thulien nói:
Chào các bạn, cho minh hoi thêm về TSCĐ: Cty minh co một hóa đơn mua điện thoại trị giá trên 10triệu,ke toan đưa vào TSCĐ vậy có đúng không ?
chỉ có duy nhất hóa đơn,vậy có được xem là TSCĐ ?
Nó chính là TSCĐ vì nó đảm bảo 2 yếu tố cấu thành
1 giá trị 10 triệu
2 thời hạn sử dụng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA