Kê khai nhầm tên và MST

• Thread starter huytq
  • Ngày gửi
H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Giúp mình với, nguy quá mình vừa phát hiện ra là từ trước đến giờ các hoá đơn kê khai cước internet mình toàn kê khai nhầm tên Cty CP viễn thông FPT thành Cty truyền thông FPT. Vì mình sử dụng phần mềm kế toán nên mình cũng sơ ý quá cứ gõ mã vào thế là tên và mã số thuế hoàn toàn khác nhau. Như vậy thì mình phải xử lý thế nào?, liệu có bị bên thuế phạt không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,671
1,370
113
50
TP.HCM
huytq nói:
Giúp mình với, nguy quá mình vừa phát hiện ra là từ trước đến giờ các hoá đơn kê khai cước internet mình toàn kê khai nhầm tên Cty CP viễn thông FPT thành Cty truyền thông FPT. Vì mình sử dụng phần mềm kế toán nên mình cũng sơ ý quá cứ gõ mã vào thế là tên và mã số thuế hoàn toàn khác nhau. Như vậy thì mình phải xử lý thế nào?, liệu có bị bên thuế phạt không?
Hiện tại trước mắt bạn cứ lập lại bảng kê, làm công văn nêu rõ nguyên nhân & xin thay thế bảng kê gửi cho cơ quan thuế. Vì không ảnh hưởng đến việc điều chỉnh số thuế GTGT phải nộp nên có lẽ cũng không nghiêm trọng đâu.

Nhưng hàng tháng mình thấy CB thuế có động tác đối chiếu trên mạng để xác minh HĐ của các DN nhưng sao họ lại không có ý kiến gì khi thấy không có HĐ đối ứng của bên bán nhỉ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em nghĩ, ngành thuế hiện nay chưa nối mạng cho toàn bộ các cơ quan quản lý thuế đâu. Vì thế mà vẫn còn có chuyện gửi công văn đi xác minh hóa đơn đấy!

Viet Huong nói:
Nhưng hàng tháng mình thấy CB thuế có động tác đối chiếu trên mạng để xác minh HĐ của các DN nhưng sao họ lại không có ý kiến gì khi thấy không có HĐ đối ứng của bên bán nhỉ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,671
1,370
113
50
TP.HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Em nghĩ, ngành thuế hiện nay chưa nối mạng cho toàn bộ các cơ quan quản lý thuế đâu. Vì thế mà vẫn còn có chuyện gửi công văn đi xác minh hóa đơn đấy!
Chắc có lẽ thế. Nhưng thuế bên chị mà có chệch chọac gì thì chỉ khỏang hai tháng sau là ổng ới lên liền:biggrin:

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Chị Hương ơi, hiện nay trong thành phố đang thử nghiệm chương trình P2D nên chị chỉ cần nhập liệu sai thì phòng thuế sẽ thông báo ngay, hay cái nữa là chị chỉ cần nhập sai MST với tên công ty là nó không nhận ngay.... chương trình P2D hiện nay chỉ mới áp dụng ở các quận 1, 5, 6 Tân Bình TP. HCM mà thôi....

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
MINA nói:
Chị Hương ơi, hiện nay trong thành phố đang thử nghiệm chương trình P2D nên chị chỉ cần nhập liệu sai thì phòng thuế sẽ thông báo ngay, hay cái nữa là chị chỉ cần nhập sai MST với tên công ty là nó không nhận ngay.... chương trình P2D hiện nay chỉ mới áp dụng ở các quận 1, 5, 6 Tân Bình TP. HCM mà thôi....
P2D cũng khó mà phát hiện ra trường hợp này Mina ạ. Vì P2D Chỉ kiểm tra mã số thuế có là dc, Chứ không có kiểm tra tên công ty và MST Với nhau dc.

P2D sẽ sử dụng rất nhiều rồi chứ. Gò Vấp, Quận 10 tháng 11 này bắt đầu., Và xu hướng sẽ sử dụng hết.

Việc P2D cũng chưa có tình hiệu quả cao (theo mình nghĩ thế) Tuy nhiên nó cũng phù hợp với tình hình kiểm tra hiện nay, nhưng còn khuyết đối với những cty lớn sẽ mất thời gian rất nhiều (mặc dù có thế lấy từ excel)

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Gửi chị Việt Hương!
Chị cho em hỏi chút là em sẽ phải gửi công văn đến cơ quan thuế và gửi lại tất cả các bảng kê của 11 tháng hay chỉ cần nói rõ trong công văn thay thế toàn bộ tên và MST của các hoá đơn cước internet

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Theo mình thì bạn có thể làm tờ khai điều chỉnh
1- Bạn xin điều chỉnh tờ khai tháng nào
2- Trong tờ khai bạn ghi rõ điều chỉnh những hóa đơn nào VD: ngày tháng, số seri, số hóa đơn, tiền
3- Ghi nội dung cần điều chỉnh những hóa đơn đó là gì VD: Ghi sai tên và mã số thuế như thế nào, và ghi lai đúng các tên và mã số thuế đúng là như thế nào. Giá trị ghi trong hóa đơn không đổi.
4-Bạn kẹp tờ khai điều chỉnh này váo báo cáo thuế tháng khi nộp

Không nhất thiết bạn phải lấy lại tờ khai hàng tháng đâu

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
huytq nói:
Gửi chị Việt Hương!
Chị cho em hỏi chút là em sẽ phải gửi công văn đến cơ quan thuế và gửi lại tất cả các bảng kê của 11 tháng hay chỉ cần nói rõ trong công văn thay thế toàn bộ tên và MST của các hoá đơn cước internet
Theo mình nghĩ vấn đề của bạn không quá phức tạp như vậy. vì trên bảng kê có ghi Hóa đơn số, ký hiệu....
Mà các chỉ tiêu trên bạn kê hoàn toàn đúng, chỉ có điều tên cty và MST là sai thôi.

Do vậy đứng trên cương vị mình là bạn thì chẳng cần điều chỉnh trên bộ báo cáo thuế cả, Mình nghĩ cán bộ thuế cũng hoàn toàn hiểu thôi chẳng có vấn đề gì.

Tóm lại mình chẳng cần điều chỉnh gì hết cứ để vậy. (đây chỉ là ý kiến cá nhân thôi) Còn bạn xử lý sao thì phụ thuộc vào quyết định của bạn, Trên đời lúc nào trả có sai sót, đừng cứng nhắc quá.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
AC3K nói:
Theo mình nghĩ vấn đề của bạn không quá phức tạp như vậy. vì trên bảng kê có ghi Hóa đơn số, ký hiệu....
Mà các chỉ tiêu trên bạn kê hoàn toàn đúng, chỉ có điều tên cty và MST là sai thôi.
Bạn đừng nghĩ mọi chuyện quá đơn giản như thế! "các chỉ tiêu... hoàn toàn đúng, chỉ có điều... là sai thôi" - nghe đã thấy mâu thuẫn rồi này!

AC3K nói:
Do vậy đứng trên cương vị mình là bạn thì chẳng cần điều chỉnh trên bộ báo cáo thuế cả, Mình nghĩ cán bộ thuế cũng hoàn toàn hiểu thôi chẳng có vấn đề gì.
Trên cương vị của bạn thì bạn nghĩ như thế nhưng trên cương vị của cán bộ thuế thì sao? Họ không nghĩ như bạn đâu. Không điều chỉnh lại bảng kê cho đúng thì làm sao họ hiểu được?

AC3K nói:
Tóm lại mình chẳng cần điều chỉnh gì hết cứ để vậy. (đây chỉ là ý kiến cá nhân thôi) Còn bạn xử lý sao thì phụ thuộc vào quyết định của bạn, Trên đời lúc nào trả có sai sót, đừng cứng nhắc quá.
Trên đời không phải là không có sai sót, nhưng thấy sai thì phải sửa. Mà sửa thì cũng đơn giản thôi mà, đâu có quá phức tạp. Hơn nữa, "mua" được cái sự yên tâm là sướng rồi.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn đừng nghĩ mọi chuyện quá đơn giản như thế! "các chỉ tiêu... hoàn toàn đúng, chỉ có điều... là sai thôi" - nghe đã thấy mâu thuẫn rồi này!

Trên cương vị của bạn thì bạn nghĩ như thế nhưng trên cương vị của cán bộ thuế thì sao? Họ không nghĩ như bạn đâu. Không điều chỉnh lại bảng kê cho đúng thì làm sao họ hiểu được?

Trên đời không phải là không có sai sót, nhưng thấy sai thì phải sửa. Mà sửa thì cũng đơn giản thôi mà, đâu có quá phức tạp. Hơn nữa, "mua" được cái sự yên tâm là sướng rồi.
Tú Anh thì quá quan trọng hóa vấn đề rôi. Vậy trong báo cáo thuế hàng tháng Cty mình chỉ nộp tờ khai Thuế giá trị gia tăng không thì sao nhỉ. Cơ Quan họ vẫn quyết toán đấy thôi. Thời buổi tự khai tự nộp mà bắt bẻ từng chữ thì có mà chết. Quan trọng nhất là hóa đơn thể hiện đúng là dc. Huống chi trong tình huống như thế này. Bắt bẻ cái gỉ hay hơn chứ tìm trường hợp này ra mà moi móc thì đúng là củ chuối và nhiêu khê

Có đôi lúc mình phải nghĩ thoáng đi thì hiệu quả hơn nhiều, chẳng mất mát gì? Mình chẳng hiểu số hóa đơn và ký hiệu hóa đơn để làm gì nhỉ? Nội dung trên hóa đơn thì có thay đổi dc không?

Ai chả biết thấy sai thì sửa, nhưng đôi lúc, tùy trường hợp cụ thể mà xem xét, Kiểm toán cũng thế, đôi lúc phải dựa vào tính trọng yếu của vấn đề. Trong khi đó vấn đề này có gì đâu? có dc lợi gì đâu chứ và có thiệt thòi cho ai đâu?

Do đó trong trường hợp này đừng quan trọng hóa vấn đề. Tuy nhiên chỉ trong trường hợp này thôi. Còn Tác giả muốn chọn cách nào đó là quyền tác giả.

Sửa lần cuối:
H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Cám ơn mọi người đã trả lời giúp mình! Tại mình mới làm kế toán chưa va chạm lắm nên còn nhiều vấn đề làm mà không chắc chắn cộng thêm cái tính hay lo. Cái nghề kế toán này thật gian truân quá! Mình có nên gọi điện tham khảo ý kiến của cán bộ thuế phụ trách ko nhỉ? Hay là cứ để như vậy khi nào quyết toán thì sẽ giải thích

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Theo ý kiến của mình thì bạn nên xem xét tính trọng yếu của vấn đề những hoá đơn internet từ đầu năm đến nay giá trị của nó có lớn không? Nếu giá trị khá lớn thì bạn nên tìm cách để điều chỉnh, có thể hỏi cán bộ QL thuế, nhờ họ chỉ cách giúp.
Nếu như giá trị nó nhỏ, chiếm 1 phần nhỏ, rất nhỏ trong tổng chi phí của công ty, và nếu cty bạn đang hạch toán lỗ thì bạn có thể cứ để y nguyên như thế, không cần điều chỉnh làm chi cho mệt. Cứ giữ y nguyên như thế, đến khi quyết toán, nếu bạn khôn khéo giải thích và có ngoại giao tốt với họ thì có thể họ sẽ chấp nhận cho bạn được khấu trừ thuế những hoá đơn đó. Còn nếu không, những hoá đơn ấy vẫn được đưa vào chi phí, nhưng lại không được khấu trừ thuế GTGT mà thôi.
Tóm lại bạn phải rút kinh nghiệm cho lần sau, kế toán thì phải thật cẩn thận và chính xác bạn ạ !

C

conquytrungdu

Sơ cấp
1/12/04
43
0
6
43
PT
Tùy cán bộ quản lý thuế và tùy từng chi cục thuế. về bản chất thì chẳng có gì quan trọng trong quản lý thuế vì thực ra chỉ nhầm lẫn tên KH, mã số và mọi chỉ tiêu khác đều đúng. mình lấy một ví dụ nhé
Khi mình làm với Chi cục thuế Hoàng Mai, HN - mình khai tên KH viết tắt, viết sai một tí cũng chẳng sao nhưng khi làm với Chi cục thuế Hoàn Kiếm thì phải cẩn thận từng tí một ko dính mắng ...
thế đấy cũng chỉ dừng lại ở mắng (cảnh cáo) mà thôi.. tùy người, tùy thời tiết....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA