Doanh thu hàng Xuất khẩu giảm

• Thread starter AC3K
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Mình có trường hợp này nhé.
Khi xuất hàng cho nước ngoài. 100 đơn vị với giá 100 usd/ đơn vị
Tuy nhiên khi khách hàng nhận hàng và xác nhận vào(credit Request) là hàng hóa kém chát lượng và chỉ chịu giá là 80 usd/ Cái. Bên người bán chấp nhận việc trên.

Như vậy Doanh thu thực tế mình sẽ bị giảm đi và công nợ cũng giảm đi. là 20usd/ cái.
Như vậy hạch toán trong trường hợp này như thế nào?
Thủ tục chứng từ kèm theo là gì?
Có thể làm lại tờ khai xuất khẩu dc không?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Dùng tài khoản 532 để hạch toán thì mình biết rồi. Tuy nhiên, Nếu xuất khẩu thì chứng từ gỉ để chứng minh việc này có thể xảy ra là thật.

Biên bản giữa 2 bên?
Credit Request?
Làm thế nào để hợp lý khoản 532 trên?

Cám ơn các bạn khi tham gia câu hỏi nhé.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
AC3K nói:
Mình có trường hợp này nhé.
Khi xuất hàng cho nước ngoài. 100 đơn vị với giá 100 usd/ đơn vị
Tuy nhiên khi khách hàng nhận hàng và xác nhận vào(credit Request) là hàng hóa kém chát lượng và chỉ chịu giá là 80 usd/ Cái. Bên người bán chấp nhận việc trên.

Như vậy Doanh thu thực tế mình sẽ bị giảm đi và công nợ cũng giảm đi. là 20usd/ cái.
Như vậy hạch toán trong trường hợp này như thế nào?
Thủ tục chứng từ kèm theo là gì?
Có thể làm lại tờ khai xuất khẩu dc không?
Cái đọan kém chất lượng kia có đuợc biên bản giám định của một tổ chức thứ 3 thì tốt nhỉ!?! Thông thường, trong mua bán ngọai thương, để chứng minh về bất cứ gì không hợp lệ của hàng hóa thì người ta thường mời một tổ chức giám định. Nhưng giờ bạn mới nêu thì có nghĩa là đã xảy ra & giờ mời giám định e rằng đã muộn. => Vậy rút kinh nghiệm lần sau vậy:biggrin:
TKHQ thì không thể chỉnh sửa được rồi.
Nói chung, nếu có tòan bộ thư từ & các biên bản chứng minh sự thỏa thuận về việc giảm giá hàng XK này + với số tiền CK qua NH thì theo mình cũng đủ căn cứ để hạch tóan rồi.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Viet Huong nói:
Cái đọan kém chất lượng kia có đuợc biên bản giám định của một tổ chức thứ 3 thì tốt nhỉ!?! Thông thường, trong mua bán ngọai thương, để chứng minh về bất cứ gì không hợp lệ của hàng hóa thì người ta thường mời một tổ chức giám định. Nhưng giờ bạn mới nêu thì có nghĩa là đã xảy ra & giờ mời giám định e rằng đã muộn. => Vậy rút kinh nghiệm lần sau vậy:biggrin:
TKHQ thì không thể chỉnh sửa được rồi.
Nói chung, nếu có tòan bộ thư từ & các biên bản chứng minh sự thỏa thuận về việc giảm giá hàng XK này + với số tiền CK qua NH thì theo mình cũng đủ căn cứ để hạch tóan rồi.
Em cũng nghĩ như vậy. Có bên thứ 3 giám định thì tốt quá. Nhưng thật ra là mình làm ăn thường xuyên với nước ngoài mà, đâu cần phải giám định chứ. Đôi lúc nhà quản trị cũng phải dựa vào chi phí giám định, và hiệu quả kinh doanh nữa.

Công ty có thực hiện giữa 2 bên qua Fax: Khách hàng có Credit Request về hàng hóa kém chất lượng.
Cty mình cũng gửi thư cho Khách hàng Xác nhận Chấp nhận Yêu cầu trên của khách hàng có con dấu của mình để bên nước ngoài họ cũng có chứng từ để làm giảm giá hàng hóa của mình.
Chứng từ ngân hàng thì chính xác rồi, vì khách hàng này làm ăn thường xuyên mà và thanh toán theo từng đợt.
Việc giám định thì không cần thiết đối với khách hàng thuờng xuyên của mình, cho dù là hợp đồng ngoại thương

Vấn đề đặt ra ở đây, nếu như trên thì đủ chứng cứ cho cơ quan thuế chưa. Đó mới là cái chốt của vấn đề. Nếu giả sử mình đứng trên cương vị thuế đi, doanh nghiệp tận dụng trường hợp này để giảm doanh thu thì sao nhỉ,??????????????

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
AC3K nói:
Vấn đề đặt ra ở đây, nếu như trên thì đủ chứng cứ cho cơ quan thuế chưa. Đó mới là cái chốt của vấn đề. Nếu giả sử mình đứng trên cương vị thuế đi, doanh nghiệp tận dụng trường hợp này để giảm doanh thu thì sao nhỉ,??????????????
Tiền về qua Ngân hàng mà!

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
lannhu nói:
Tiền về qua Ngân hàng mà!
Biết là thế lannhu ạ.
Nhưng mà mình làm ăn với khách hàng bên nước ngoài lâu dài mà, đâu phải một chuyến hai chuyến.

Do đó số dư 131KH-A Thì đâu bao giờ hết dc. Mình có thể là họ trả trước hoặc họ còn thiếu.

Do đó đứng trên cương vị thuế thì có trời mà biết dc.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
AC3K nói:
Biết là thế lannhu ạ.
Nhưng mà mình làm ăn với khách hàng bên nước ngoài lâu dài mà, đâu phải một chuyến hai chuyến.

Do đó số dư 131KH-A Thì đâu bao giờ hết dc. Mình có thể là họ trả trước hoặc họ còn thiếu.

Do đó đứng trên cương vị thuế thì có trời mà biết dc.
HĐồng???
Ko thuế năm này thì thuế năm sau, đi đâu cho thóat! Trừ khi.....

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
AC3K nói:
Em cũng nghĩ như vậy. Có bên thứ 3 giám định thì tốt quá. Nhưng thật ra là mình làm ăn thường xuyên với nước ngoài mà, đâu cần phải giám định chứ. Đôi lúc nhà quản trị cũng phải dựa vào chi phí giám định, và hiệu quả kinh doanh nữa.
Việc giám định thì không cần thiết đối với khách hàng thuờng xuyên của mình, cho dù là hợp đồng ngoại thương
Chị không nghĩ thế.

AC3K nói:
Chính vì thế nên mới cần thiết phải có giám định.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Viet Huong nói:
Chị không nghĩ thế.
Chính vì thế nên mới cần thiết phải có giám định.
Giám định chỉ là thủ tục cần thiết trong TH trả hàng lại để miễn thuế XNK thôi chị ạ.

Nếu cứ giảm giá mà yêu cầu phải có giám định thì đối với dịch vụ sẽ ntn mới đc chấp nhận?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
lannhu nói:
HĐồng???
Ko thuế năm này thì thuế năm sau, đi đâu cho thóat! Trừ khi.....
Hợp đồng thì lúc xuất hàng đi thì chính xác rồi. Chẳng có gì là sai trái ở đây cả.

Nói tóm lại TK 532 (trường hợp xuất khẩu) Thủ tục như thế nào? và chứng từ gồm những gì ? Theo luật kế toán hiện hành dc chấp nhận và phù hợp với luật. Đó mới là vấn đề.

Còn Giám định à. Khách hàng nước ngàoi này mình kỳ hợp đồng với họ (có công chứng) Họ chỉ phép mua hàng hàng cùng chủng loại của mình thôi, Nói cách khác họ là nhà phân phối dc quyền của mình và mình là nhà cung cấp độc quyền. Thì cần giám định gì chứ, làm ăn như thế mà còn giám định nữa thì có mà tiêu

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
AC3K nói:
Hợp đồng thì lúc xuất hàng đi thì chính xác rồi. Chẳng có gì là sai trái ở đây cả.
Hic, hiểu nhầm rùi. Mình ko nói là HĐồng sai hay đúng mà chỉ muốn đề cập đến điều khoản thanh tóan trong HĐ để giải thích cho ý này.
Nếu số tiền thực sự thu đc thấp hơn giá trị HĐồng thì 1 trong các cách kiểm sóat của cơ quan thuế là số tiền thu đc thông qua NH từ HĐ đấy.

Nói tóm lại TK 532 (trường hợp xuất khẩu) Thủ tục như thế nào? và chứng từ gồm những gì ? Theo luật kế toán hiện hành dc chấp nhận và phù hợp với luật. Đó mới là vấn đề.
Chắc phải có 1 CV mới đc nhẩy?

Còn Giám định à. Khách hàng nước ngàoi này mình kỳ hợp đồng với họ (có công chứng) Họ chỉ phép mua hàng hàng cùng chủng loại của mình thôi, Nói cách khác họ là nhà phân phối dc quyền của mình và mình là nhà cung cấp độc quyền. Thì cần giám định gì chứ, làm ăn như thế mà còn giám định nữa thì có mà tiêu
Giám định hay ko là hòan tòan tùy thuộc vào ý chí của 2 bên.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
- Trong kinh doanh việc giám định của một tổ chức thứ 3 là một văn bản hầu như lúc nào cũng có khi cần thỏa thuận giữa đôi bên dù có là khách hàng quen đi nữa nhất là các công ty nước ngoài khi bán hàng cho VN khi mình claim với họ là họ yêu cầu có ngay chứng thư của các tổ chức giám định độc lập. Mina thấy các công ty lớn người ta không quan tâm đến phí giám định và bảo hiểm mà người ta mua theo luật thì phải.
_ Dựa vào chứng từ ngân hàng cũng khó tin lắm vì giờ đây bạn có thể chuyển ngân bằng nhiều con đường khác nhau. Không ít công ty đến giờ xuất khẩu hàng đi Đài Loan Vẫn còn nhận bằng tiền mặt. Các công ty nhập khẩu trả tiền bằng tiền mặt như một số topic đã nêu.
Cơ quan thuế hẳn nhiên người ta biết được hết vấn đề này.
- Công ty của bạn xuất khẩu cho nước ngoài theo dạng đại lý phân phối độc quyền thì vấn đề thỏa thuận giữa bạn và bên bán chắc chắn phải có văn bản, nếu bây giờ tình trạng đã xảy ra như vậy thì bạn chỉ còn cách là giữ các chứng từ mà bạn đã có trình cho thuế mà thôi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
MINA nói:
- Dựa vào chứng từ ngân hàng cũng khó tin lắm vì giờ đây bạn có thể chuyển ngân bằng nhiều con đường khác nhau. Không ít công ty đến giờ xuất khẩu hàng đi Đài Loan Vẫn còn nhận bằng tiền mặt. Các công ty nhập khẩu trả tiền bằng tiền mặt như một số topic đã nêu.
Cơ quan thuế hẳn nhiên người ta biết được hết vấn đề này.
Tất nhiên là chỉ bàn đến con đường "chính ngạch" thôi, còn "tiểu ngạch" thì ko nói đến làm gì chị ạ. Việc thanh tóan bằng TM là "chẳng đặng thì đừng" mới phải làm thế, ko phổ biến nên cũng ko cần bàn đến làm gì chị ạ.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nói tóm lại vấn đề này thì hơi mơ hồ rồi.
Nếu các bạn là người kiểm toán viên thì khi gặp trường hợp này thì sao nhỉ?
Gửi thư xác nhận công nợ? Sau khi đã đối chiếu tiền gửi trả qua ngân hàng? Dựa vào tính trọng yếu? hay là không chấp nhận khi không chứng minh dc?

Mình đặt vấn đề này không phải là để con đường sai đâu đấy, hay là tận dụng để làm giảm doanh thu đâu. Có điều sự thật như thế trong khi Kế toán không chủ động trước dc về Luật kế toán đến khi quyết toán sẽ giữ thế bị động thôi.

Trên thực tế, Việc giám định chỉ có tác dụng đối với một số hàng hóa thôi, hay là đối tác chưa tin cậy lẫn nhau mà thôi. Chứ trường hợp này hoặc nhiều trường hợp khác chẳng cần giám định làm gì, các nhà kinh doanh họ nghĩ nhiều đến hiệu quả kinh doanh hơn, Trong khi đó vấn đề ở đây là bên bán chấp nhận khoản giám giá mà, thì cần gì phải giám định, Chỉ có tác dụng khi Trong hợp đồng có ghi là nếu hàng hóa không đủ chất luợng thì cần một đơn vị giám định mà thôi, hoặc bên bán không chấp nhận giá đó mà thôi.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Nếu như bạn đặt mình vào vai trò người kiểm tóan thì có ngay các nguyên tắc để bạn phán xét tình huống đó là thật hay giả. Có rất nhiều cách như : tình trạng mua bán giữa hai bên, lịch thanh toán, việc giảm giá này xảy ra có thường xuyên hay không? Nếu chỉ xảy ra xác suất không nhiều thì việc chấp nhận là hiển nhiên. Ngay cả đối với cơ quan thuế cũng vậy mà. Nếu đã làm ăn tin cậy với nhau tại sao chất lượng hàng lại xảy ra tình trạng như vậy....
Không biết bên các công ty khác như thế nào chứ tất cả các đơn hàng của Mina đều phải qua giám định của các tổ chức độc lập...

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
AC3K nói:
Nói tóm lại vấn đề này thì hơi mơ hồ rồi.
Có gì mơ hồ đâu????:wall:
Về chứng từ để đối phó với thuế thì cứ chiếu theo TH giảm giá trong nước mà vận dụng (mà có lẽ là cũng chẳng có gì khác). Còn nếu thuế hay kiểm tóan có nghi ngờ gì thì cứ chứng minh theo y/c của họ. Thế thôi!

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
lannhu nói:
Có gì mơ hồ đâu????:wall:
Về chứng từ để đối phó với thuế thì cứ chiếu theo TH giảm giá trong nước mà vận dụng (mà có lẽ là cũng chẳng có gì khác). Còn nếu thuế hay kiểm tóan có nghi ngờ gì thì cứ chứng minh theo y/c của họ. Thế thôi!
Mình thì chẳng bao giờ đối phó với thuế cả, Chỉ làm việc theo pháp luật thôi. Thuế cũng thế, Làm kế toán là phải nắm thế chủ động tất cả, vì mình đi trước mà.

Mình thật dị ứng với từ đối phó với thuế. Tại sao phải đối phó với thuế làm gì? Trong khi đó mình làm đúng.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
AC3K nói:
Dùng tài khoản 532 để hạch toán thì mình biết rồi. Tuy nhiên, Nếu xuất khẩu thì chứng từ gỉ để chứng minh việc này có thể xảy ra là thật.
Hic, chẳng biết vấn đề cuối cùng của AC3K là gì nữa????:wall:

Pháp luật ko hề cấm việc giảm giá hàng bán. ==> AC3K đừng lăn tăn nữa nhé!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Trạng thái