vấn đề về hoá đơn bán lẻ

• Thread starter Nguyet83
  • Ngày gửi
N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
các bác ơi công ty em rất nhiều hoá đơn bán lẻ vì hay mua đồ dùng văn phòng! vận có cách nào để đưa những hoá đơn đó vào chi phí được không , giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Hóa đơn bán lẻ được sử dụng trong việc mua hàng có giá trị nhỏ (<100.000đ chẳng hạn) thì được đưa vào làm chứng từ và chi phí hợp lý. Trường hợp giá trị mua hàng lớn bạn phải yêu cầu có hóa đơn bán háng, hóa đơn GTGT!

M

mysterious_girl

Guest
Trong trường hợp chi phí lớn nhưng người bán chỉ là một cửa hàng nhỏ không có hóa đơn thì phải làm như thế nào ạ.

T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
green_field nói:
Trong trường hợp chi phí lớn nhưng người bán chỉ là một cửa hàng nhỏ không có hóa đơn thì phải làm như thế nào ạ.
Câu này em đã từng hỏi rồi đấy. Kết quả vẫn là: đi tìm nơi nào có hoá đơn thì mua :biggrin: .

Mà các pác cũng lưu ý nè, người bán hàng cũng "quái" lắm cơ. Mình mà không dọa là đi chỗ khác mua là họ không chịu "thò" cái hoá đơn bán hàng (hoặc GTGT) ra đâu.

M

mysterious_girl

Guest
trangHVTC nói:
Câu này em đã từng hỏi rồi đấy. Kết quả vẫn là: đi tìm nơi nào có hoá đơn thì mua :biggrin: .

Mà các pác cũng lưu ý nè, người bán hàng cũng "quái" lắm cơ. Mình mà không dọa là đi chỗ khác mua là họ không chịu "thò" cái hoá đơn bán hàng (hoặc GTGT) ra đâu.
Nhưng minh ko đi mua mà người khác đi mua rồi mang hóa đơn về cho mình. Có nhưng cửa hàng thực sự ko có hóa đơn.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Nguyet83 nói:
các bác ơi công ty em rất nhiều hoá đơn bán lẻ vì hay mua đồ dùng văn phòng! vận có cách nào để đưa những hoá đơn đó vào chi phí được không , giúp em với
Nếu đã thấy các khỏan phát sinh này lặp lại thường xuyên, có gía trị lớn trong tháng thì tốt nhất bạn nên tìm một nơi chuyên cung cấp lọai hàng đó mà có đăng ký KD, có hóa đơn TC để mua hàng. Nếu được ký luôn hợp đồng hoặc thỏa thuận dài hạn luôn.

T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
green_field nói:
Nhưng minh ko đi mua mà người khác đi mua rồi mang hóa đơn về cho mình. Có nhưng cửa hàng thực sự ko có hóa đơn.
Thế công ty pác (í, không gọi là pác...nhưng chẳng biết là anh hay chị :biggrin: , chịu khó nhá) không có cái quy định gì à. Bên em á, hơn 100k mà không có Hoá đơn cho em là không chi. Sếp cũng đã duyệt cái quy định đấy rồi.

Còn cách xử lý nào "mềm" hơn thì em chịu. Các pác có ý kiến gì cho em tham khảo với.

M

mysterious_girl

Guest
trangHVTC nói:
Thế công ty pác (í, không gọi là pác...nhưng chẳng biết là anh hay chị :biggrin: , chịu khó nhá) không có cái quy định gì à. Bên em á, hơn 100k mà không có Hoá đơn cho em là không chi. Sếp cũng đã duyệt cái quy định đấy rồi.

Còn cách xử lý nào "mềm" hơn thì em chịu. Các pác có ý kiến gì cho em tham khảo với.

Tớ là g. Tớ ko là thủ quĩ nên hơi bị gay. Thủ quĩ là người nhà của sếp(lớn tuổi hơn tớ), tớ cũng ko biết xử như thế nào.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Nếu như thủ quỹ đã là người nhà của sếp, sếp đã duyệt chi thì bạn cứ việc đưa vào chi phí bình thường, chỉ có lúc làm tờ khai tự quyết tóan thuế TNDN hằng năm bạn nhớ tách bóc phần không có chứng từ hợp lệ bỏ vào phần kê khai đó như vậy thì bạn chẳng có lỗi gì hết. Đồng thời bạn nhắc nhở với sếp là những khỏan chi này không hợp lệ được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA