Làm Cách Nào để Hợp Thức Hóa TSCĐ ?

• Thread starter thangnamchomong
  • Ngày gửi
T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Chào các anh chị ! Em có vấn đề sau cần được giúp đỡ :

Công ty của em là CTy TNHH, giám đốc cũng là người đại diện pháp nhân.
Số là GĐ em tự làm ra một cái máy để sản xuất trong ngành in, toàn bộ phụ tùng làm ra cái máy đó đều là mua từng phần lẻ rồi ráp vào ( nghĩa là không có hoá đơn ) bây giờ GĐ muốn đưa cái máy đó vào làm TSCĐ sản xuất trong công ty. Nếu bán cái máy đó ra trên thị trường hiện nay thì có thể ở mức giá khoản vài chục triệu.
Vậy em muốn hỏi làm cách nào để hợp thức hóa nó để được tính khấu hao vào chi phí ạ !

Anh chị nào biết làm ơn chỉ giúp em, em cảm ơn rất nhiều !!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Sếp bạn có thể yêu cầu các nơi mà sếp bạn mua phụ tùng xuất hóa đơn để tính được giá trị của nó, bên cạnh đó có thể kê bảng kê chi tiết cho những khoản mua lặt vặt... Tất cả các khoản này vào cùng với tiền lương của giám đốc sẽ thành nguyên giá TSCĐ. Đây là loại tài sản tự làm....

T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Cam on chi MINA !

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
thangnamchomong nói:
Chào các anh chị ! Em có vấn đề sau cần được giúp đỡ :

Công ty của em là CTy TNHH, giám đốc cũng là người đại diện pháp nhân.
Số là GĐ em tự làm ra một cái máy để sản xuất trong ngành in, toàn bộ phụ tùng làm ra cái máy đó đều là mua từng phần lẻ rồi ráp vào ( nghĩa là không có hoá đơn ) bây giờ GĐ muốn đưa cái máy đó vào làm TSCĐ sản xuất trong công ty. Nếu bán cái máy đó ra trên thị trường hiện nay thì có thể ở mức giá khoản vài chục triệu.
Vậy em muốn hỏi làm cách nào để hợp thức hóa nó để được tính khấu hao vào chi phí ạ !

Anh chị nào biết làm ơn chỉ giúp em, em cảm ơn rất nhiều !!
Tất cả chi phí nguyên vật liệu, vật dụng, và tiền lương để tạo ra một cái máy đó bạn làm một hồ sơ Tạo ra cái máy đó. Bản vẽ, Tổng hợp hóa đơn NVL (nhớ là xuất cho cty nhé),...nếu có để làm hồ sơ.

Về cách hạch toán bạn tập hết vào 241 và sau khi hoàn thành nghiệm thu đưa vào 211

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA