Tiền lương tháng 13 có được tính vào chi phí ko ?

• Thread starter Trang Loan 19
  • Ngày gửi
T

Trang Loan 19

Trung cấp
6/10/09
112
0
16
tphcm
Cả nhà ơi cho mình hỏi tý : tiền lương tháng 13 năm 2010có được tính vào chi phí để tính thuế TNDN ko ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Có đựoc tính, với điều kiện phải ghi rõ rong HĐLĐ và phải làm việc đủ 12 tháng

Có đựoc tính, với điều kiện phải ghi rõ rong HĐLĐ và phải làm việc đủ 12 tháng

Có nhất thiết phải làm đủ 12 tháng không bạn? Cái này cũng còn tùy vào quy chế của Công Ty.Có nơi buộc phải làm tròn 1 năm thì mới tính cho lương tháng 13, có nơi thì tính theo số tháng tham gia công tác trong niên độ đó. Không cứng ngắc là 12 tháng bạn Phạm Văn Khang nhé.

N

nnluong811

Trung cấp
28/9/08
70
0
6
Hà Nội
Mọi người cho em hỏi là nếu công ty em trích ra một khoản lương tháng 13 thì trích ở khoản Lợi nhuận trước thuế hay Lợi nhuận sau thuế? Vì em nghe nói, tháng lương thứ 13 được thưởng khi doanh nghiệp có lãi. Nếu vậy thì pải tính thuế thu nhập doanh nghiệp rùi mới lấy khoản đó để thưởng lương tháng thứ 13 chứ ah. Mà nếu thế thì sao có thể tính là chi phí được?

T

tuntin

Sơ cấp
1/11/10
45
0
0
37
Hà Tĩnh
công ty em mới thành lập chưa được 1 năm mà .mình tính LCB/12 *(...) số tháng làm việc đúng không ạ.

H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh
tháng lương thứ 13 có đựơc tính vào chi phí không

Cả nhà ơi cho mình hỏi tý : tiền lương tháng 13 năm 2010có được tính vào chi phí để tính thuế TNDN ko ?

có chứ bạn
tính bình thường sao lại không
tất cả lương, thưởng đều được hết

A

anktktoi

Sơ cấp
22/11/08
4
0
0
36
tien giang
Mọi người cho em hỏi là nếu công ty em trích ra một khoản lương tháng 13 thì trích ở khoản Lợi nhuận trước thuế hay Lợi nhuận sau thuế? Vì em nghe nói, tháng lương thứ 13 được thưởng khi doanh nghiệp có lãi. Nếu vậy thì pải tính thuế thu nhập doanh nghiệp rùi mới lấy khoản đó để thưởng lương tháng thứ 13 chứ ah. Mà nếu thế thì sao có thể tính là chi phí được?

đây là lương tháng 13 chứ không phải tiền thưởng bạn, được xem như lương, đưa vào chi phí bình thường

U

umumti

Guest
4/4/08
5
0
1
Tp Hồ Chí Minh
có chứ bạn
tính bình thường sao lại không
tất cả lương, thưởng đều được hết

Chà, bạn này phán bậy à, thưởng mà đưa vào phí là bạn vi phạm nghiêm trọng quy định của cơ quan thế rồi. Thưởng lấy từ lợi nhuận sau thuế bạn ơi, còn Lương tháng 13 nếu ghi rõ trong thoả ước, quy chế thưởng và Hợp đồng lao động thì là chi phí hợp lý.

levanton

levanton

Cao cấp
Tiền lương tháng 13 được hạch toán vào chi phí tính thuế nều trong hợp đồng lao động, hoặc thỏa ước lao động tập thề có ghi.

Tiền thưởng sử dụng quỹ tiền thưởng, hoặc lợi nhuận sau thuế đề chi chi thưởng.

N

nnluong811

Trung cấp
28/9/08
70
0
6
Hà Nội
Vậy có ai có mẫu Thoả ước lao động không cho em xin làm mẫu với ạh. Vì công ty em chưa làm thoả ước lao động.

Cảm ơn mọi người.

Nếu là lương tháng 13 thì bắt buộc phải bằng những tháng lương khác hay có thể hơn. Và định mức được quy định về lương tháng 13 là khoảng bao nhiêu % lương của những tháng bình thường?

Nếu công ty em muốn lương tháng 13 bằng 2 tháng lương bình thường thì có hợp lý không?

Sửa lần cuối:
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Nguyen thanh 1986

Nguyen thanh 1986

Sơ cấp
31/3/10
33
0
6
Can Tho
Nếu trong hợp đồng lao động của cty mình chỉ ghi là thưởng theo qui định CTy thì lương thưởng tháng 13 có được đưa vào cp ko?

A

azenniss

Trung cấp
16/1/07
115
1
18
TP.HCM
Tiền lương tháng 13 được hạch toán vào chi phí tính thuế nều trong hợp đồng lao động, hoặc thỏa ước lao động tập thề có ghi.

Tiền thưởng sử dụng quỹ tiền thưởng, hoặc lợi nhuận sau thuế đề chi chi thưởng.

Đồng ý hoàn toàn với bạn Levaton, ngoại trừ dấu huyền thành dấu hỏi. Chúc vui khỏe và thành công :D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA