Huy động vốn của công ty TNHH Nhà nước một thnàh viên

• Thread starter xuangiang1977
  • Ngày gửi
X

xuangiang1977

Guest
19/11/05
43
0
0
46
Thai Nguyen
Vấn đề này em đã hỏi nhưng có lẽ em xin đưa ra một bài toán cụ thể các bác tư vấn giúp nhé: Công ty của bọn em là công ty TNHH Nhà nước một thnàh viên, xây dựng một xưởng sản xuất với vốn đầu tư là 6 tỷ VNĐ. Do sản phẩm đang có lợi thế về thị trườngnên doanh nghiệp dự kiến sẽ bán 30% quyền sử dụng tài sản đã đầu tư đối với xưởng sản xuấtnày với giá trị là 1,8 tỷ đồng nhằm mục đích đầu tư một xưởng khác. Tổ chức, cá nhân mua lại quyền sử dụng tài sản có trách nhiệm và quyền lợi đối với xưởng sản xuất này theo tỷ lệ đã mua là 30% tổng giá trị đầu tư trong thời gian là 5 năm.
Do lợi thế về vị trí kinh doanh, thị trường, công nghệ và thương hiệu nên công ty kỳ vọng bán được phần tài sản này với giá là 7 tỷ VNĐ và dự kiến sẽ phải trả các khoản sau: - Trả tiền chi phí quảng cáo và chi cho các hoạt động để bán được TS này giả sử là 50 triệu VNĐ.
- Nộp thuế thu nhập doanh nghiệp đối với khoản chênh lệch khi bán TS là (7 tỷ-1,8 tỷ-50 triệu) *28% = 1,422 tỷ VNĐ.
Số tiền còn lại 5,508 tỷ VNĐ công ty dùng để đầu tư xưởng sản xuất khác.
Theo các Bác Công ty em làm như vậy có phù hợp với pháp luật hiện hành và nguyên tắc quản lý tài chính không, có thể phân tích giúp em tại sao? Nếu không đúng công ty muốn làm như vậy xin các bác tháo gỡ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
xuangiang1977 nói:
- Nộp thuế thu nhập doanh nghiệp đối với khoản chênh lệch khi bán TS là (7 tỷ-1,8 tỷ-50 triệu) *28% = 1,422 tỷ VNĐ.
Bạn có thể giải thích tại sao -1.8 tỷ trong công thức tính thuế trên mà ko phải là -GTCL.

Nhà xưởng là TS thuộc quyền sở hữu của DN==> quyền sử dụng, định đọat đều thuộc DN sao cho có lợi nhất=>ko biết là sai cái gì nữa :biggrin:

X

xuangiang1977

Guest
19/11/05
43
0
0
46
Thai Nguyen
lannhu nói:
Bạn có thể giải thích tại sao -1.8 tỷ trong công thức tính thuế trên mà ko phải là -GTCL.

Nhà xưởng là TS thuộc quyền sở hữu của DN==> quyền sử dụng, định đọat đều thuộc DN sao cho có lợi nhất=>ko biết là sai cái gì nữa :biggrin:
1,8 tỷ VNĐ đó là 30% giá trị TS dự kiến bán được, em nghĩ khoản đó được đưa vào Chi phí, không biết có đúng không mong bác chỉ giúp. Công ty em là công ty TNHH nhà Nước một thành viên chứ không phải là công ty cổ phần, do đó em rất phân vân cách huy động vốn và bắt chủ đầu tư cùng quả lý và chia sẻ lợi nhuận theo tỷ lệ mua TS.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
xuangiang1977 nói:
1,8 tỷ VNĐ đó là 30% giá trị TS dự kiến bán được, em nghĩ khoản đó được đưa vào Chi phí, không biết có đúng không mong bác chỉ giúp. Công ty em là công ty TNHH nhà Nước một thành viên chứ không phải là công ty cổ phần, do đó em rất phân vân cách huy động vốn và bắt chủ đầu tư cùng quả lý và chia sẻ lợi nhuận theo tỷ lệ mua TS.
1.8 tỉ là số tiền có được từ huy động vốn, có gì liên quan đến chi phí đâu????

Giả thiết bạn nêu có lẽ chưa rõ ràng nên mình thấy nhiều điểm ko đc hợp lý lắm.

(1) Nhà xưởng hiện tại đang có lợi thế, vốn đầu tư ban đầu 6 tỉ (ko biết thu hồi đc tới đâu rồi) nhưng sau khi bán và trừ các chi phí liên quan thì còn < 6 tỉ===> đem đi đầu tư xưởng khác????
(2) PX cũ sẽ đc bán sau 5 năm, hết hạn HĐ nhượng quyền sử dụng TS???

Việc huy động vốn như vậy ko có gì là trái luật cả, trên cơ sở các điều khoản của HĐ thôi. Vì bản chất vốn này là vốn vay chứ không phải là vốn chủ sở hữu (vốn điều lệ).

X

xuangiang1977

Guest
19/11/05
43
0
0
46
Thai Nguyen
lannhu nói:
1.8 tỉ là số tiền có được từ huy động vốn, có gì liên quan đến chi phí đâu????

Giả thiết bạn nêu có lẽ chưa rõ ràng nên mình thấy nhiều điểm ko đc hợp lý lắm.

(1) Nhà xưởng hiện tại đang có lợi thế, vốn đầu tư ban đầu 6 tỉ (ko biết thu hồi đc tới đâu rồi) nhưng sau khi bán và trừ các chi phí liên quan thì còn < 6 tỉ===> đem đi đầu tư xưởng khác????
(2) PX cũ sẽ đc bán sau 5 năm, hết hạn HĐ nhượng quyền sử dụng TS???

Việc huy động vốn như vậy ko có gì là trái luật cả, trên cơ sở các điều khoản của HĐ thôi. Vì bản chất vốn này là vốn vay chứ không phải là vốn chủ sở hữu (vốn điều lệ).
Nếu như bán nhà xưởng đó em sẽ thu được 7 tỷ=> Phần 7 tỷ này phải nộp thuế thu nhập DN. Giả định trước đó huy động được 1,8 tỷ VNĐ, em cứ nghĩ là không phải nộp thuế thu nhập (28% của 1,8 tỷ VNĐ) mong bác chỉ bảo thêm.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
xuangiang1977 nói:
Nếu như bán nhà xưởng đó em sẽ thu được 7 tỷ=> Phần 7 tỷ này phải nộp thuế thu nhập DN. Giả định trước đó huy động được 1,8 tỷ VNĐ, em cứ nghĩ là không phải nộp thuế thu nhập (28% của 1,8 tỷ VNĐ) mong bác chỉ bảo thêm.
Ko nộp thuế thu nhập thì chỉ là 0 thôi, chứ sao lại xem nó là chi phí để trừ vào thu nhập chịu thuế.

X

xuangiang1977

Guest
19/11/05
43
0
0
46
Thai Nguyen
lannhu nói:
Ko nộp thuế thu nhập thì chỉ là 0 thôi, chứ sao lại xem nó là chi phí để trừ vào thu nhập chịu thuế.
Cảm ơn Lannhu nhưng vấn đề mình quan tâm là cách thứ để huy động vốn, có một số bác trong diễn đàn đã chỉ ra nhiều phương án cho mình nhưng mình thấy phương án cổ phần hoá chi nhánh đó có vẻ khả quan hơn. Bạn cho ý kiến về vấn đề này nhé!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
xuangiang1977 nói:
Cảm ơn Lannhu nhưng vấn đề mình quan tâm là cách thứ để huy động vốn, có một số bác trong diễn đàn đã chỉ ra nhiều phương án cho mình nhưng mình thấy phương án cổ phần hoá chi nhánh đó có vẻ khả quan hơn. Bạn cho ý kiến về vấn đề này nhé!
Đơn vị bạn là DNNN, việc CPH hay ko là quyết định từ phía cơ quan chủ quản. Vả lại, việc huy động vốn có rất nhiều cách, bạn nên xem xét chọn cách đơn giản và hiệu quả nhất.
Huy động vốn theo hình thức HĐồng hợp tác kinh doanh như bạn nói ko có gì là ko khả quan cả, nó đc sử dụng khá phổ biến.

X

xuangiang1977

Guest
19/11/05
43
0
0
46
Thai Nguyen
Lannhu Nói "Huy động vốn theo hình thức HĐồng hợp tác kinh doanh như bạn nói ko có gì là ko khả quan cả, nó đc sử dụng khá phổ biến." bạn có thể cho bình biết công ty nào đã làm như vậy không?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
xuangiang1977 nói:
bạn có thể cho bình biết công ty nào đã làm như vậy không?
Hic, kiểu này thì chết chứ chẳng chơi. "Thiên cơ bất khả lộ". Thông cảm nhé bạn.

P/s: Mình đã gặp nhiều cty làm như thế rồi. Và muốn đảm bảo về mặt pháp lý của HĐồng, bạn có thể nhờ 1 cty luật nào đấy tư vấn.

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Có gì mà bất khả lộ. Một BCC nổi tiếng là BCC giữa VNPT và Comvik-mobilephone đấy (vừa hết hạn sau 10 năm). BCC thứ hai cũng là giữa VNPT và Telstra (hết hạn lâu rồi).

Còn trong ngành dầu thí thì biết bao nhiêu là hợp đồng phân chia sản phẩm, cũng là một hình thức huy động vốn và công nghệ của đối tác.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
phamcung nói:
Có gì mà bất khả lộ. Một BCC nổi tiếng là BCC giữa VNPT và Comvik-mobilephone đấy (vừa hết hạn sau 10 năm). BCC thứ hai cũng là giữa VNPT và Telstra (hết hạn lâu rồi).

Còn trong ngành dầu thí thì biết bao nhiêu là hợp đồng phân chia sản phẩm, cũng là một hình thức huy động vốn và công nghệ của đối tác.
Hi`, vì những cái em biết chỉ ở tầm cỡ "nho nhỏ" và ko public như thế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA