Hỏi về ngày tháng hạch toán

• Thread starter hcl _ hn
  • Ngày gửi
H

hcl _ hn

Guest
14/9/05
27
0
0
Ha Noi
Cty tôi thành lập từ tháng 7 nhưng do có một số vướng mắc nên đến tháng 9 mới nộp tờ khai thuế (TKT) và tất nhiên hoá đơn của tháng 7,8 phải kê khai vào tháng 9.Vậy trên sổ sách tôi vấn hạch toán theo ngày ghi trên hoá đơn hay phải căn cứ vào thời điểm nộp TKT.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thotrang

Guest
12/11/05
15
0
0
46
Hanoi
Bạn cứ hạch toán theo ngày tháng ghi trên hoá đơn. Việc khai thuế và hạch toán là hai việc hoàn toàn khác nhau đấy bạn ạ.

K

kimcuong_29

Guest
22/11/05
21
0
1
ngoc thuy - long bien
Theo mình thì bạn không phải làm như thế đâu. Vì tháng 7 và 8 bạn không kê khai thuế đến tháng 9 mới kê khai thì mình cho tất cả chi phí vào tháng 9 la được rồi. Không cơ quan thuế nào họ soi xét những vấn đề "không quan trọng" như thế đâu, miễn là bạn kê khai đúng không "trốn thuế của họ" là được.

D

Dinh Van Oanh

Guest
15/11/05
5
0
0
43
Y Yen - Nam Dinh
Theo mình hóa đơn tháng 7, tháng 8 thì vẫn hạch toán vào chi phí tháng 7, tháng 8 để phù hợp với nguyên tắc "dồn tích". Nghĩa là chi phí và doanh thu phải ghi nhận đúng thời điểm phát sinh. Còn việc khai thuế thì tháng 9 bạn khai và nộp tờ khai vẫn chưa muộn mà. Việc lập và nộp tờ khai bạn nên đọc ở thông tư 120 nhé.

--------------------
Không có gì là tuyệt đối
Chỉ có một cái là tuyệt đối
Đó là mọi cái chỉ tương đối !

Q

quochung2005

Trung cấp
20/10/05
99
0
16
42
DA NANG
chao cac bac
cho mình hỏi xi nha, công ty mình hợp đồng với bưu điện phát triển Thuê bao ADSL , minh viết HĐ cho bưu ĐIện để lấy tiền hoa hồng , mình hạch tóan ra sao, mong duoc cac ban chỉ giúp cho

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu hoạt động phát triển thuê bao ADSL là thường xuyên thì bạn hạch toán hoa hồng vào TK 511 - Doanh thu báng hàng và cung cấp dịch vụ.

Nếu hoạt động phát triển thuê bao ADSL là không thường xuyên thì bạn hạch toán hoa hồng vào TK 711 - Thu nhập khác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA