vấn đề phân bổ công cụ dụng cụ

• Thread starter Nguyet83
  • Ngày gửi
N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
các bác ơi em có một số công cụ như sau :
máy tính(02) +máy fax đã qua sd trị giá là 3.500.000 đồng
Máy tính sách tay (02 cái ) trị giá là 19.700.000 đồng
bàn ghế +tủ két: 3 .000.000 đồng
Máy điện thoại di động (7 máy các loại ) : 15.000.000 đồng
màn hình vi tính : 2.200.000 đồng
tất cả đều là côngcụ dụng cụ
em phân bổ tất cả là 1 năm chi có máy tính cầm tay là 3 năm
xếp em cho em toàn quyền quyết định
chính vì vậy các bác xem phân bổ thế nào là hợp lý .( theo từng mặt hàng )
giúp em nhe
và nếu tập hợp thì đưa vào 142 hay 242
và trước khi đem phân bổ thì vẫn phải định khoản
Nợ 153.133/111.112 đúng không a
khi phân bổ
Nợ 142/153
642/142
các bác chỉ giùm em nhé
cám ơn các bác nhiều
a! chút nữa em quyên
nếu phân bổ như thế thì có phải lên 1 bảng phân bổ và có phải nộp cho chi cục thuế không a,

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn làm vậy là đúng rồi đấy! Bạn chỉ cần lập bảng phân bổ và kẹp vào chứng từ hạch toán kế tóan chứ không cần phải nộp cho cán bộ thuế đâu. Các công cụ dụng cụ nếu như giá trị không cao bạn có thể phân bổ trong vòng một năm còn nếu như nhiều quá và tổng giá trị lớn thì bạn có thể phân bổ trong vòng nhiều năm. Bạn phân bổ làm sao mà phù hợp với doanh thu của công ty bạn thì được.
Thân

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Trường hợp CCDC thời gian phân bổ >1 năm (máy tính xách tay) bạn đưa vào TK 242.

N

nhinhanh

Guest
21/11/05
49
0
0
42
Đà Nẵng
Các Bác giúp em phân bổ CCDC với. Em mới đi làm ở một Cty tư nhân, kế toán phân bổ thế nào em cũng chẳng biết nữa. Em có hỏi KTT cách phân bổ CCDC ở Cty thì chị nói là chi cũng không biết KTV phân bổ thế nào mà ra con số đó. Hỏi KTV thì chị KTV nói là do KTT tính chứ chị không bíêt. Bó tay toàn tập luôn, mà mình nghĩ là do KTV nói dối chứ KTT chỉ bảo cho minh nhìêu thứ lắm. Mỗi khi mua CCDC mới như bàn ghế tủ thì KTV cộng thêm số phân bổ tháng trước thêm 500ngàn nữa. Như vậy là có đúng không hả các Bác? Nhanh nhanh lên nhé vì sắp hết tháng rồi ạ. Thanks các Bác nhiều lắm.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Giá trị phân bổ đối với công cụ dụng cụ do DN tự quy định nên chỉ có kế toán của DN mới biết công cụ dụng cụ được phân bổ theo quy định như thế nào.

Công cụ dụng cụ được phân bổ trong trường hợp: giá trị công cụ, dụng cụ xuất dùng vào sản xuất, kinh doanh lớn, có tác dụng phục vụ cho nhiều kỳ sản xuẩt, kinh doanh.

Khi phân bổ công cụ, dụng cụ sẽ căn cứ vào trị giá của công cụ, dụng cụ đó và được chia đều ra các kỳ phân bổ. Nếu kế toán phân bổ đồng loạt tất cả công cụ, dụng cụ với cùng một giá trị thì không chính xác.

L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
mua CCDC xuất dùng ngay thì không cần hoạch toán vào 153 đâu, chỉ cần hoạch toán vào 142/242 là được rồi, mình nghĩ thế, các bạn góp ý nhé! thân chào.

N

nguyễn mai

Guest
nhinhanh nói:
Các Bác giúp em phân bổ CCDC với. Em mới đi làm ở một Cty tư nhân, kế toán phân bổ thế nào em cũng chẳng biết nữa. Em có hỏi KTT cách phân bổ CCDC ở Cty thì chị nói là chi cũng không biết KTV phân bổ thế nào mà ra con số đó. Hỏi KTV thì chị KTV nói là do KTT tính chứ chị không bíêt. Bó tay toàn tập luôn, mà mình nghĩ là do KTV nói dối chứ KTT chỉ bảo cho minh nhìêu thứ lắm. Mỗi khi mua CCDC mới như bàn ghế tủ thì KTV cộng thêm số phân bổ tháng trước thêm 500ngàn nữa. Như vậy là có đúng không hả các Bác? Nhanh nhanh lên nhé vì sắp hết tháng rồi ạ. Thanks các Bác nhiều lắm.
khi mua mới về sử dụng ngay bạn hạch toán vào TK 242 HOẶC 142 và xem giá trị của ccdc mới mua về là bao nhiêu và xem xét doanh thu của công ty thế nào để xác định thời gian và giá trị phân bổ vào chi phí trong mỗi tháng.nếu ktv trước đây phân bổ tất cả các ccdc đều là 500 ngàn thì bạn xem lại giá trị còn lại và thời gian còn phải phân bổ của các ccdc để phân bổ cho hợp lý vào các kỳ tiếp theo bằng cách lấy giá trị còn lại chia cho thời gian còn phải phân bổ. ko làm như ktv trước đã làm nữa vì làm như thế là sai.

D

dolphin2705

Guest
28/7/05
33
0
0
Ha Noi
Dạ cho e hỏi:
e tưởng máy tính xách tay trị giá trên 10 triệu thì được coi là tài sản cố định.
nhưng e lại thấy ở phần này trả lời máy tính xách tay lại cho vào công cụ dụng cụ ạ
E cung đang rất bế tắc về chuyện phân bổ CCDC này mong các anh chị trả lời

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
dolphin2705 nói:
Dạ cho e hỏi:
e tưởng máy tính xách tay trị giá trên 10 triệu thì được coi là tài sản cố định.
nhưng e lại thấy ở phần này trả lời máy tính xách tay lại cho vào công cụ dụng cụ ạ
E cung đang rất bế tắc về chuyện phân bổ CCDC này mong các anh chị trả lời
:) Máy tính trên 10tr/ cái thì được đưa vào TSCĐ phần trên 19tr7 có thể là cả 2 cái cộng lại đó bạn ạ.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Mình thấy bàn ghế cũng sử dụng được lâu năm , Có thể đưa nó vào TSCĐ nếu có chỉ có vài trăm nghìn?
chẳng hạn ko đưa vào TSCĐ được thì trong lúc mới thành lập, DN mua nhiều thứ 1 lúc như vậy , mà DN vừa và nhỏ theo QĐ 144 đã bỏ TK142, như vậy , DN muốn phân bổ thì phải làm thế nào?
Mà Dn mình mua bàn ghế trang thiết bị VP cũng đưa vào sử dụng ngay chứ ko nhập kho nào cả . Như vậy chắc ko phải làm phiếu nhập kho đúng ko? và cũng ko phản ánh những thiết bị này vào TK 153? vậy đưa vào N642/C111 đúng ko?

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Phan Thị LệDung nói:
Mình thấy bàn ghế cũng sử dụng được lâu năm , Có thể đưa nó vào TSCĐ nếu có chỉ có vài trăm nghìn?QUOTE]
Chưa đủ tiêu chuẩn là TSCĐ nên bạn không được đưa vào TSCĐ nhé!
Phan Thị LệDung nói:
Mà Dn mình mua bàn ghế trang thiết bị VP cũng đưa vào sử dụng ngay chứ ko nhập kho nào cả . Như vậy chắc ko phải làm phiếu nhập kho đúng ko? và cũng ko phản ánh những thiết bị này vào TK 153? vậy đưa vào N642/C111 đúng ko?
Tùy theo cách quản lý của DN, bạn cũng có thể mua về đưa vào sử dụng ngay không cần làm phiếu nhập kho và đưa thẳng vào chi phí luôn cũng được.

Nhưng với nhũng DN quản lý chặt chẽ NVL, CCDC thì thường là mua về nhập kho rồi sau đó làm phiếu xuất ra theo đề nghị của từng phòng ban.

P/S: Bạn Phan Thị LệDung ơi! File bạn gởi mình xem giúp do ở nhà không có máy nên chưa xem được, thông cảm nhé!

Sửa lần cuối:
T

thanhphuongha

Trung cấp
21/10/06
60
0
6
40
TP HCM
Làm ơn chỉ giúp em với!!!

Chị kế toán trưởng công ty em mới nghỉ thai sản,trc khi nghỉ chị ấy đưa cho em 1 bảng phân bổ và trích KH CCDC,kém theo 2 bản chi tiết về mức phân bổ và khấu hao trong tháng của từng CCDC,và đưa số dư đầu kì của TK 14223.Để phân bổ CCDC chị ấy dùng TK 14223(em cũng không biết chị ấy chí tiết tk 142 thế nào).và không dùng TK 242 để phân bổ TSCĐ.Số dư TK 153 thì không còn.
Chị ấy hoàn toàn chẳng chỉ bảo gì cho em cách ghi sổ,trong khi em mới ra trường 1 tháng,muốn làm khác chị đó thì sợ sổ sách không khớp nên cũng chẳng dám thay đổi.Cụ thể
SD TK 14223:33.000.000
MÁy vi tính:Mức phân bổ 164.000Đ/tháng--->SD cuối kì trước:1.300.000
Ti vi :Mức phân bổ 106.000Đ/tháng--->SD cuối kì trước:1.310.000
.........
và TSCĐ cũng cho em 1 bảng y như vậy.Giờ em đang bị loạn cào cào lên,chẳng biết hạch toán sổ sách thế nào cả.Mong các anh chị giúp em với.:thanx:

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
thanhphuongha nói:
Chị kế toán trưởng công ty em mới nghỉ thai sản,trc khi nghỉ chị ấy đưa cho em 1 bảng phân bổ và trích KH CCDC,kém theo 2 bản chi tiết về mức phân bổ và khấu hao trong tháng của từng CCDC,và đưa số dư đầu kì của TK 14223.Để phân bổ CCDC chị ấy dùng TK 14223(em cũng không biết chị ấy chí tiết tk 142 thế nào).và không dùng TK 242 để phân bổ TSCĐ.Số dư TK 153 thì không còn.
Chị ấy hoàn toàn chẳng chỉ bảo gì cho em cách ghi sổ,trong khi em mới ra trường 1 tháng,muốn làm khác chị đó thì sợ sổ sách không khớp nên cũng chẳng dám thay đổi.Cụ thể
SD TK 14223:33.000.000
MÁy vi tính:Mức phân bổ 164.000Đ/tháng--->SD cuối kì trước:1.300.000
Ti vi :Mức phân bổ 106.000Đ/tháng--->SD cuối kì trước:1.310.000
.........
và TSCĐ cũng cho em 1 bảng y như vậy.Giờ em đang bị loạn cào cào lên,chẳng biết hạch toán sổ sách thế nào cả.Mong các anh chị giúp em với.:thanx:
Theo chị hiểu thì em nên làm như thế này nhé:
- Đối với TK 142. Em xem máy vi tính, ti vi... thuộc đơn vị nào sử dụng:
N 627 - chi phí SXX, 642,641= 164000+106000+....
C 14223
Với TSCĐ cũng như vậy
N TK 627,641,642
C TK 214.
Nhưng cách nhanh nhất em nên xem lại sổ sách tháng trước ( Số cái TK 142, 214)xem chị ấy phân bổ như thế nào. Cố gắng cộng tổng xem có khớp với 2 bảng chị ấy đưa ko. Cộng ngươc xuôi là ra ấy mà. Em cũng đừng thay đổi cách làm làm gì vì dù sao mọi thứ vẫn là chị ấy quyết địinh. Mà chị ấy có làm sai hay ko làm sao em biết dc mà thay đổi.
Sếp luôn luôn đúng - nếu sếp sai xem lại điều 1
Thân.

T

thanhphuongha

Trung cấp
21/10/06
60
0
6
40
TP HCM
Em cảm ơn chị Gianguyen nhiều a.

T

thanh thai hoa

Guest
các bác ơi cho em hỏi:
Công ty em mới mua máy tính, máy in, máy fax, .... nói chung là công cụ dụng cụ, mới mua được 2tháng,
em muốn hỏi là đến tháng thứ mấy thì được phân bổ,tháng đàu tiên có phải phân bổ ko?
hiiii..... Các bác giúp em nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA