Thời hạn nộp tiền thuế môn bài

• Thread starter mimituyet
  • Ngày gửi
K

kemkute

Sơ cấp
28/11/11
2
0
0
35
bình thạnh
Ðề: Thời hạn nộp tiền thuế môn bài

Bạn Tham khảo thông tư 28 nhé!
Trích:"Đối với người nộp thuế đang hoạt động kinh doanh đã khai, nộp thuế môn bài thì không phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho các năm tiếp theo nếu không thay đổi các yếu tố làm thay đổi về mức thuế môn bài phải nộp."
"Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi"

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kt1121

Guest
22/12/11
52
0
0
Hà Nội

Cảm ơn bạn nhiều nhé vậy năm 2012 này cty mình chỉ phải đi nộp tiền thôi

H

HOAMUA848

Guest
28/5/07
17
0
0
39
TP.HCM

Cho mình hỏi tí nha!
Theo TT28
Điều 15. Khai thuế môn bài
2. Khai thuế môn bài là loại khai thuế để nộp cho hàng năm được thực hiện như sau:
.....
- Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi.
........
Chương III - NỘP THUẾ
Điều 22. Thời hạn nộp thuế
....
2. Trường hợp người nộp thuế tính thuế, thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.

Công ty năm t6/2011 thay đổi bậc thuế môn bài phải nộp, vậy tháng 12 năm 2011 phải nộp lại tờ khai thuế môn bài 2012, còn tiền nộp thuế môn bài cho năm 2012 cũng là trước ngày 31/12/2011 phải không các anh chị! Giúp tôi với sắp hết năm ùi.

D

dangtrany

Sơ cấp
1/6/10
5
0
1
34
da nang

Vì nghỉ tết âm lịch năm nay kéo dài, nên hoàn thành tất cả các loại hồ sơ thuế thời hạn 30/1 về mức 20/1, chứ nếu khôg các bác sẽ rất rối nếu pải đi làm sớm trong khi người khác vẫn ung dung nghỉ ở nhà, hoặc là các bác bên thuế cũng muốn được nghỉ ngơi vào những ngày đầu năm ý mà!

N

ngothingoc

Sơ cấp

Theo mình nghĩ là vẫn phải nộp tờ khai chứ, nếu không khi thuế kiểm tra thì làm gì có giấy tờ chứng minh là đã nộp qua thuế quản lý

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok

Theo mình nghĩ là vẫn phải nộp tờ khai chứ, nếu không khi thuế kiểm tra thì làm gì có giấy tờ chứng minh là đã nộp qua thuế quản lý

mình cũng k làm tờ khai bạn ơi. khi có thông báo nộp thuế môn bài của cơ quan thuế gởi đến thì mình đem tiền đi nộp thôi. chắc k sao nhỉ???

Kenpzo

Kenpzo

" Đào Hoa " nhất web
Ðề: Thuế Môn Bài

Công ty em có trường hợp như sau:
Thành lập từ tháng 7/2010, VĐL: 9.800.000.000
trong thời gian năm 2010 kế toán có nộp thuế môn bài là 3.000.000đ.
sang ănm 2011 kế toán cũng nộp thuế môn bài là 3.000.000. Nhưng em đc biết mức đóng thuế môn bài quy định là từ 5-10 tỷ thì phải nộp thuế môn bài là 2.000.000 và nếu thành lập nửa sau của năm thì đc đóng 50% mức thuế phải nộp. Vậy các bác cho em hỏi trường hợp này phải giải quyết ntn ..có thể là điều chỉnh giảm, hay mất trắng ạ...em cảm ơn nhiều

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Công ty em có trường hợp như sau:
Thành lập từ tháng 7/2010, VĐL: 9.800.000.000
trong thời gian năm 2010 kế toán có nộp thuế môn bài là 3.000.000đ.
sang ănm 2011 kế toán cũng nộp thuế môn bài là 3.000.000. Nhưng em đc biết mức đóng thuế môn bài quy định là từ 5-10 tỷ thì phải nộp thuế môn bài là 2.000.000 và nếu thành lập nửa sau của năm thì đc đóng 50% mức thuế phải nộp. Vậy các bác cho em hỏi trường hợp này phải giải quyết ntn ..có thể là điều chỉnh giảm, hay mất trắng ạ...em cảm ơn nhiều
Nộp thừa thì bù trừ vào kỳ thuế năm 2012 đi em. Lập 01 GNTNSNN bổ sung phần thuế còn thiếu của 2012 sau khi bù trừ đi phần nộp thừa ! Chị Thuế thắc mắc thì em foto giấy nộp tiền NSNN năm 2010 + 2011 + 2012 = tổng số thuế phải nộp khớp là được nhé !
(Thực hiện theo quy định TT 28/2011/TT-BTC)
Sau này quyết toán thuế, chị Thuế lập bảng đối chiếu nghĩa vụ NSNN trên biên bản quyết toán, nên em yên tâm !

P/s : Nếu em thân thiện với Anh/Chị Thuế - QLDN thì alo trao đổi qua để Anh/Chị rõ nhé ! Ko thì thôi, Anh/Chị Thuế alo thắc mắc thì em giải trình luôn.

Sửa lần cuối:
Kenpzo

Kenpzo

" Đào Hoa " nhất web

Nộp thừa thì bù trừ vào kỳ thuế năm 2012 đi em. Lập 01 GNTNSNN bổ sung phần thuế còn thiếu của 2012 sau khi bù trừ đi phần nộp thừa ! Chị Thuế thắc mắc thì em foto giấy nộp tiền NSNN năm 2010 + 2011 + 2012 = tổng số thuế phải nộp khớp là được nhé !
(Thực hiện theo quy định TT 28/2011/TT-BTC)
Sau này quyết toán thuế, chị Thuế lập bảng đối chiếu nghĩa vụ NSNN trên biên bản quyết toán, nên em yên tâm !

Số tiền thừa của em có thể đóng đủ cho cả kỳ thuế môn bài 2012 nếu còn thừa thì cứ để cho kỳ thuế 2013 vẫn ôk chứ ạ. Em cảm ơn chị Vân Nhiều. em hiểu rồi ạ

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Số tiền thừa của em có thể đóng đủ cho cả kỳ thuế môn bài 2012 nếu còn thừa thì cứ để cho kỳ thuế 2013 vẫn ôk chứ ạ. Em cảm ơn chị Vân Nhiều. em hiểu rồi ạ

Vậy thì em cứ kệ ! vì theo quy định TT 28/2011/TT-BTC, cùng 1 loại thuế thì CQ Thuế tự bù trừ.
Bên chị vừa QT Thuế xong, phần thuế VAT nộp thừa- được tự bù trừ vào các kỳ thuế tiếp theo/ của cùng 1 loại thuế. Chị Thuế cũng gọi điện hỏi chị đã nộp thuế GTGT tháng 12 chưa ? Chị bảo em bù trừ phần thuế nộp thừa theo Biên bản quyết toán thuế...xx.. thế là chị OK ah !
Nếu khác loại, phải làm CV xin bù trừ.
Nếu là chị, chị sẽ alo trao đổi qua để chị Thuế chủ động !

Kenpzo

Kenpzo

" Đào Hoa " nhất web

Vậy thì em cứ kệ ! vì theo quy định TT 28/2011/TT-BTC, cùng 1 loại thuế thì CQ Thuế tự bù trừ.
Bên chị vừa QT Thuế xong, phần thuế VAT nộp thừa- được tự bù trừ vào các kỳ thuế tiếp theo/ của cùng 1 loại thuế. Chị Thuế cũng gọi điện hỏi chị đã nộp thuế GTGT tháng 12 chưa ? Chị bảo em bù trừ phần thuế nộp thừa theo Biên bản quyết toán thuế...xx.. thế là chị OK ah !
Nếu khác loại, phải làm CV xin bù trừ.
Nếu là chị, chị sẽ alo trao đổi qua để chị Thuế chủ động !
Vâng em cũng sẽ alo cho ông quản lý thuế....nhưng mà em vẫn muốn biết trước cách giải quyết cho nóa tự tin.

L

Loanbichip

Guest

Vì nghỉ tết âm lịch năm nay kéo dài, nên hoàn thành tất cả các loại hồ sơ thuế thời hạn 30/1 về mức 20/1, chứ nếu khôg các bác sẽ rất rối nếu pải đi làm sớm trong khi người khác vẫn ung dung nghỉ ở nhà, hoặc là các bác bên thuế cũng muốn được nghỉ ngơi vào những ngày đầu năm ý mà!
cac anh chi cho hoi han nop van la 30/1 chu han nop cho nam 2012 ay minh thay may noi doa la 10/01 la het han roi cam on cac anh chi

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

cac anh chi cho hoi han nop van la 30/1 chu han nop cho nam 2012 ay minh thay may noi doa la 10/01 la het han roi cam on cac anh chi

Bạn viết bài có dấu đầy đủ !

Hạn 30/01/2012 nhé !

Các chị Thuế bị sức ép " doanh số " nên dọa 10/01 đấy. Đằng nào cũng đóng, bạn đóng đi rùi ăn tết cho ngon, đỡ phải lo lắng . hii

misstuyetnhung

misstuyetnhung

Sơ cấp
2/4/10
14
0
1
Hue tinh yeu cua toi

Cả nhà oj!cho minh hoi mình làm Chi Nhánh Công ty,Công ty mới mở Chi Nhánh Tháng 2/2012,mình nộp tờ khai ruj,cho mình hỏi hạn nộp tiền của trường hợp mình là bao nhiêu vậy? Mình cảm ơn cả nhà nghe!

Konachan123

Konachan123

Guest
13/1/16
1
0
1
34
Em đã nộp thuế môn bài sai năm từ 2016 thành 2015. Mn cho em hỏi phải sửa lại ntn ạ ?

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Em đã nộp thuế môn bài sai năm từ 2016 thành 2015. Mn cho em hỏi phải sửa lại ntn ạ ?

Bạn lập 2 bản Mẫu số C1-07/NS (TT số 08/2013/TT-BTC ngày 10/01/2013 của Bộ Tài Chính) nộp tại bộ phận 1 cửa nhé!

H

Hi Vọng2015

Guest
9/12/15
2
0
1
36
Các anh chị cho em hỏi 1 chút ah. Cty em thành lập vào tháng 3/2015 có chi nhánh trên Hòa Bình ah. Vốn điều lệ khi thành lập là 1ty9 và đã nôp thuế môn bài cho cả 2 nơi ah. Tháng 07 cty lại thay đổi vốn lên 9ty9. Chị kế toán cũ bảo em là đã làm lại tờ khai thuế Môn bài và nộp rồi nhưng em không thấy bản lưu. Em chỉ thấy mỗi tờ khai cho chi nhánh Hòa Binh là 1ty9 thôi ah. Em muốn hỏi là:
1. Ở trên Hòa Bình em có phải nộp tờ khai mới không? hay chỉ cần nộp tiền thuế môn bài thôi?
2. Thuế Môn bài ở hà nội em phải xử lý như thế nào ah? Chị kế toán cũ bảo em lên hỏi ng quản lý thuế của Cty. làm ơn giúp em ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA