Mỗi tuần một chuyên đề

Lập nhóm tự học part-time CFA L1 HN thi 12-2011

• Thread starter thaisonfsoft
  • Ngày gửi
T

thaisonfsoft

Guest
18/5/09
11
0
0
Hanoi
Hi,

Tớ có nhu cầu học và thi như trên. Hiện tại mỗi ngày dành 2-3 tiếng, nhiều hơn vào cuối tuần, sáng dậy sớm hơn và tối khò muộn hơn. Phấn đấu học đều đặn như vắt chanh từ bây giờ, để chuẩn bị vào giai đoạn cường độ cao hơn vào 3-6 tháng cuối năm. Trước mắt đang tự học là chính, nhưng cũng không loại trừ khả năng đi học ở trung tâm.

Anh chị em nào cùng mối quan tâm thì mình lập nhóm, trao đổi phương pháp học hành và kiến thức, cũng như tạo động lực cho nhau, thậm chí dìm nhau cũng được =))

Chào thân ái và quyết thắng,

Thai Son.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

biba

Guest
6/12/10
4
0
0
hà nội
Cho tớ tham gia với nha. Tớ mới bắt đầu đọc 2 Study Notes nhưng không nhớ gì hết nên rất mong được học nhóm và trao đổi.
Add nick của tớ nha: biba_2612 (Cả YH và Skype)

T

thaisonfsoft

Guest
18/5/09
11
0
0
Hanoi
ohh cheeerss. tớ vừa add đấy

Tớ học theo trình tự thế này:

Quantitative Methods, Derivatives, Fixed Income, Portfolio Management,
Corporate Finance, Securities, Equities, Alternative Investments,
Economics, Financial Statement Analysis, và Ethics

Liên quan đến việc đăng ký thi trên CFA Institute, hiện tại mình đang nhắm đến deadline2 (by 24Aug) vì về mặt chi phí nó ko cao hơn deadline1 là mấy, trong khi lại cách deadline1 > 5 tháng ==> tức là có hẳn 5 tháng để trải nghiệm việc học hành.

M

milosftu

Sơ cấp
23/8/10
40
0
0
40
ha noi
nếu học từ bây giờ thì tháng 12 để thi không đỗ thì quá khó :p ,

bạn nên học FSA càng sớm càng tốt vì nó cực kỳ quan trọng và tương đối khó phải đọc lại ít nhất 2 vòng thì mới nhớ được , tốt nhất là học FSA ngay sau khi học quantitative method (chú thích luôn là quantitative method cũng không dễ lắm đâu) , rồi cứ lần lượt CF> portfolio management>equity> fixed income> , đấy là kinh nghiệm của mình và nhóm cho kỳ thi tháng 6 sắp tới. Ngoài ra thì derivatives nên để cuối cùng , economics cũng nên sắp xếp học sớm (vì môn này đọc dần dần thì tốt chứ đọc 1 chốc lát mà xong cả quyển thì oải lắm ) :p !

T

Tivoli208

Sơ cấp
26/1/11
7
0
0
Hanoi
Bạn ơi tốt nhất là không nên học khác với trình tự của CFAI đưa ra đâu.. Người ta đã sắp xếp để bạn có thể học những phần như Derivatives, Alt Inv sau vì có kiến thức liên quan đến phần trước rồi. Chỉ trừ mỗi Ethics nên học cuối cùng. Tuy nhiên Ethics đừng underestimate nó nhé, khó đấy, và tốt nhất nên học quyển Standards Handbook of Practice download free trên web của CFAI.

FSA tớ nghĩ không khó, chỉ là bạn có hiểu nó không thôi. Nhưng đúng như bạn milosftu nói, nên học sớm... & theo trình tự của curriculum. Lv1 tất cả chỉ kiểm tra kiến thức cơ bản và 1 điều mấu chốt: bạn có hiểu vấn đề không.

Nói chung học lâu quá chưa chắc đã tốt vì kết quả vẫn là retention management, bạn học xong và lưu lại được bao nhiêu % trong đầu mình. 80% quyết định đỗ hay trượt là khoảng 1-2 tháng trước khi thi.

Chúc bạn học tốt ^^

X

xenonnt

Trung cấp
30/7/08
170
0
0
HCMC
trình tự CFAI đưa ra là do sắp xếp theo sự quan trọng của loại hình đầu tư nhưng khi thi thì tactic là theo weight trong bài thi.
Theo kinh nghiệm cảu bản thân và học hỏi một số nguồn từ các thầy + các tiền bối, tớ recommend các bạn level 1 nên học theo trình tự sau:
#priority 1: FSA, CF, Equity => 38%
#priority 2: Ethics,Fixed income => 27%
#priority 3: Quan, Portfolio, Ecos, Alt => 25%
Nhiều topics trước đã nêu lý do nhưng có lẽ các bạn ít thời gian để lục lọi nên trình bày lại luôn:
- Vào CFAI để xem trọng số từng phần thi sẽ thấy đó là 1 lý do : http://www.cfainstitute.org/mycfa/candidate/aboutexams/weights/Pages/index.aspx
- FSA va CF bổ trợ kiến thức cho Equity
- Ethics level 1 ko được dưới 50%
- Quan cũng nhiều điểm và bổ trợ cho PM
- Deri va Alt trong sô qua nhỏ nhưng kiến thức quá nhiều => chỉ cần hiểu principle, ko đủ time thì bỏ qua
- Ecos cũng nhiều nhưng quá dày => buồn ngủ lắm => hầu hết các kiến thức cơ bản thì VN dạy cũng sơ sơ, đọc để biết term english rồi chọn
=> Nếu đạ 70% của 2 mục 1 và 2 = 65% * 70% = 45%
=> cố gắng 50% - 70% các mục còn lại là xác suất pass quá cao (hầu như mọi người đâu đều có nhữngg tỷ lệ theo range như vậy)
Phải xác định, học để thi hay học kiến thức, quan trọng là bị giới hạn về time

Cuối cùng, topic này có nhiều bài cũng hay, mỗi năm các bạn đều hỏi cùng 1 câu hỏi hết hihhi..

Đồng ý với quan điểm " 80% kết quả từ 1-2 tháng trước khi thi" vì thời gian đó là bạn biết mình còn nhớ gì ko qua việc lam bài tập, lam practice, làm mock => biết được với trình hiện tại, đạt được bao nhieu % trong bai thi :D

Sửa lần cuối:
T

thaisonfsoft

Guest
18/5/09
11
0
0
Hanoi
cám ơn a/e đã góp ý!!
xenonnt và milosftu đang ôn tập full-time nhỉ?? hay là pass rồi

M

milosftu

Sơ cấp
23/8/10
40
0
0
40
ha noi
không mình đang ôn lv1 thôi , sắp thi :p, xenonnt thì đang lv3 :p

B

biba

Guest
6/12/10
4
0
0
hà nội
Tớ đang học trước mấy môn này: Corporate Finance, Securities, Equities, Alternative Investments, Economics, Financial Statement Analysis; vì ở trường đã học rồi.
Sau đó bắt đầu nghiên cứu những môn còn lại. Và chắc chắn là Ethics học cuối cùng :D

V

vptc86

Guest
23/6/10
5
0
0
Hà Nội
Bro thaisonfsoft cho mình tham gia với nhé, năm nay mình hơi bận chắc thi thì không kham nổi, chỉ học để hiểu thêm kiến thức thui, bạn chấp nhận add mình nhé :)
Skype và YM: vptc86

T

tuilaga

Guest
1/12/10
2
0
0
tphcm
To ten Cuong.
YM: alterrookie_at_yahoo,com (bạn thay _at_ bằng @ giúp tớ với nha)
tớ dự định lấy lvl1 vào tháng 12. hiện tớ đang mò mẫm với phần FRA
cùng học với nhau thử xem 1 tháng ntn nhá :)
chúc các bạn ăn tết vui.

T

thaisonfsoft

Guest
18/5/09
11
0
0
Hanoi
chúc năm mới anh em học tốt, thi tốt!!

đã add các bạn (cuong va vptc86) nhưng ko hiểu sao skype kêu ko có nick này =))
mình vừa email đấy

T

thaisonfsoft

Guest
18/5/09
11
0
0
Hanoi
Mấy hôm Tết vừa rồi nhồi nhiều bia rượu để bây giờ phải đọc lại gần như toàn bộ những khái niệm trước đã học. <== “learn & forget” effect!!
Nhất định phải duy trì đều đặn việc học.

P

pentenest

Guest
14/9/09
1
0
0
35
Ha Noi
chào bạn, mình cũng có ý định tự học, cho mình tham gia với được không? nick yahoo của mình: pisces_0411
Hi,

Tớ có nhu cầu học và thi như trên. Hiện tại mỗi ngày dành 2-3 tiếng, nhiều hơn vào cuối tuần, sáng dậy sớm hơn và tối khò muộn hơn. Phấn đấu học đều đặn như vắt chanh từ bây giờ, để chuẩn bị vào giai đoạn cường độ cao hơn vào 3-6 tháng cuối năm. Trước mắt đang tự học là chính, nhưng cũng không loại trừ khả năng đi học ở trung tâm.

Anh chị em nào cùng mối quan tâm thì mình lập nhóm, trao đổi phương pháp học hành và kiến thức, cũng như tạo động lực cho nhau, thậm chí dìm nhau cũng được =))

Chào thân ái và quyết thắng,

Thai Son.

G

gienny

Sơ cấp
16/2/11
6
0
0
33
HN
Mình cũng định thi vào tháng 12 năm nay. Nick của mình là gienny_ftu

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người :)

H

HUNGNTTECHCOMBANK

Guest
21/2/11
1
0
0
37
Hà Nội
Có bác nào có tài liệu download free được ko?

H

hanghangpham

Guest
24/2/11
1
0
0
hanoi
Ban oi bay h minh moi bat dau on thi level 1.mih du dih la thi vao tam 12/2011. ban co the add nick yahoo cua minh de co j thi minh trao doi voi nhau dc ko: hang_2488
many thks ban!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA