Sử dụng hai tài khoản 1385 và 3385

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi xanha78, 25 Tháng mười một 2005.

6,691 lượt xem

1. xanha78

xanha78 Thành viên thân thiết

Chào các bạn trong Webketoan.com!!!

Xin các bạn có thể hướng dẫn mình sử dụng 2 tài khoản này được không, Cty mình vừa chuyển đổi sang cổ phần và phải sử dụng 2 TK này nhưng mình đang bối rối vì chưa biết sử dụng 2 TK này như thế nào.

Rất mong nhận được sự phản hồi từ các bạn!!!

2. hvtgroup

hvtgroup Ông lái đò...

Đơn vị của bạn hoạt động về lĩnh vực gì? Bởi vì đây là 2 TK chi tiết vì vậy ở mỗi một DN hay loại hình hoạt động lại có hướng dẫn riêng bạn ạ!

3. xanha78

xanha78 Thành viên thân thiết

Cám ơn bạn đã quan tâm và có phản hồi!!!
    Doanh nghiệp mình hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, theo mình được biết thì 2 TK này mới được mở cho các DN mới chuyển đổi Cổ phần nhưng mình chưa biết chúng được sử dụng như thế nào

4. hvtgroup

hvtgroup Ông lái đò...

Mình tìm mà chưa có được chỉ dẫn cụ thể nào về 2 TK mới được bổ sung này! Mong các mem khác trợ giúp vậy!

5. Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

TK 1385 "Phải thu về cổ phần hóa" và TK 3385 "Phải trả về cổ phần hóa" áp dụng cho kế toán khi chuyển Doanh nghiệp nhà nước thành Công ty cổ phần.

Các bạn có thể xem hướng dẫn kế toán khi chuyển Doanh nghiệp nhà nước thành Công ty cổ phần ở Thông tư số 40/2004/TT-BTC.

Các file đính kèm: