Tài khoản 142

• Thread starter JSVC
  • Ngày gửi
J

JSVC

Trung cấp
2/11/05
74
0
6
44
HN
Các bác cho em hỏi vấn đề này
1. Đối với doanh nghiệp hạch toán bằng $, tuy nhiên vẫn chi tiền vnd hàng ngày thì đối với mỗi nghiệp vụ phát sinh chi vnd, ta đều phải hạch toán chênh lệch tỷ giá ( kế cả khi phát sinh giá trị nhỏ)?
VD:
1/1, Bán $ lấy vnd: 1000$, tỷ giá mua vnd 15.600
2/1, Chi mua dụng cụ văn phòng 80.000 vnd, tỷ giá giao dịch bình quân liên ngân hàng: 15.500
Như vậy, ta phải hạch toán tuần tự:
1/1:
Nợ TK 111.2: 1000
Có TK 111.1: 1000
Đồng thời ghi nhận tỷ giá ghi sổ 15.600
2/1
Nợ TK 642: 80.000/15.500=5.16
Có TK 111.2: 80.000/15.600=5.13
Có TK 515: 0.03

- Có cách nào nhanh chóng gọn nhẹ hơn không?
2. Khi hạch toán các khoản chi bằng vnd, ta chỉ cần quan tâm đến ngày phiếu chi để tính chênh lệch tỷ giá mà không cần quan tâm đến ngày trên hoá đơn chứng từ đúng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Theo ý kiến của tớ thì chẳng có cách hạch toán nào gọn nhẹ hơn đâu. Vẫn phải tuần tự các bước như thế thôi.
Còn việc có quan tâm đến tỉ giá ghi trên hoá đơn hay ko thì còn tuỳ từng TH. Nếu hoá đơn là VND và ko ghi rõ tỷ giá thì việc chênh lệch tỉ giá sẽ là giữa ngày bán ngoại và ngày thanh toán (phiếu chi). Còn nếu trên hoá đơn quy định rõ tỷ giá thì chênh lệch sẽ là giữa ngày bán ngoại tệ và ngày trên hoá đơn.
Nhưng cho tớ hỏi chút nhé, công ty cậu quản lý các nghiệp vụ liên quan đến ngoại tệ bằng cách nào? theo tỷ giá hạch toán hay tỉ giá thực tế? VD một khoản tiền USD bán ra VND để phục vụ cho nhiều hoạt động khác nhau hay ngược lại một hoạt động cần nhiều lần xuất USD thì các cậu vẫn quản lý như trên liệu có mất thời gian ko? Trong 1 tháng nếu phát sinh nhiều nghiệp vụ mua rồi bán ngoại tệ thì việc xử lý chênh lệch tỉ giá có phức tạp quá ko? Tớ chỉ muốn hỏi để học hỏi kn thôi.

J

JSVC

Trung cấp
2/11/05
74
0
6
44
HN
Công ty mình đang hạch toán theo như trên. Chính vì mình thấy rất mất thời gian nên mình mới trao đổi xem mọi người có cách làm nào nhanh mà phù hợp với các chuẩn mực hay không. Hỡi các tiền bối, chia sẻ cho em kinh nghiệm trong vấn đề này với.

V

Vi Tuyen

Guest
5/6/05
23
0
0
41
Ho Chi Minh
Xin hỏi về tỷ giá ?
Công ty tôi XK nhưng việc thanh toán ko thông qua ngân hàng mà chi trả bằng tiền VN như vậy tôi có phải hach toán chênh lệch tỷ giá ko?
Còn chứng từ phát sinh khác bằng USD, nhưng người trong cơ quan khi làm đề nghị thanh toán cho kế toán thì bằng tiền VN với tỷ giá mua ở bên ngoaài thị trường tự do. nNhư vậy tôi ko hạch toán chênh lệch tỷ giá mà cứ lấy số tiền ở trong đề nhgị thanh toán để hạch toán thẳng là chi phí bán hàng luôn có được ko? Các Pác cho em câu trả lời với. Xin cảm ơn!

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Mình chỉ nói ngắn gọn thế này thôi :
Nếu hạch toán có phát sinh ngoại tệ bạn hạch toán chênh lệch tỷ giá trong trường hợp mua, bán hàng nhưng không thanh toán ngay mà lần sau mới thanh toán.
Còn việc mua bán thẳng bằng tiền Việt hay mua bán thẳng thu tiền ngay bằng tiền ngoại tệ nhưng quy đổi ra tiền việt và thanh toán ngay tại thời điểm Hàng-Tiền-Hàng thì không phải hạch toán chênh lệch tỷ giá vì có chênh lệch tỷ giá nào đâu mà hạch toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA