Lổi khi mở file của Microsoft Office

• Thread starter Đào Việt Cường
  • Ngày gửi
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Có một trục trặc nhỏ với MS Office 2003 (MSO), chắc có nhiều người gặp phải: Có lúc bạn không thể mở trực tiếp tập tin *.xls, *.doc từ một folder mà phải khởi động MSO trước sau đó dùng lệnh Open thì mới mở được. Xin các bạn giải thích giúp đó là lỗi gì và cách khắc phục (tất nhiên, cài lại MSO thì không nói làm gì)???
Thanks!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Chưa bị chuyện này bao giờ. Chắc là do hệ thống của bác. Theo em hiểu là khi cài đặt chương trình thì nó sẽ tự động đăng ký loại file để mở chương trình
Nếu muốn thực hiện lại chuyện này bác có thể click phải vào file chọn Properties --> tab General Trong phần Open with bác cho lại chương trình là Excel hoặc word nếu file này là .xls hay .doc
Không biêt đúng kô nữa

A

alovo

Trung cấp
Đào Việt Cường nói:
Dear all,
--------
Có một trục trặc nhỏ với MS Office 2003 (MSO), chắc có nhiều người gặp phải: Có lúc bạn không thể mở trực tiếp tập tin *.xls, *.doc từ một folder mà phải khởi động MSO trước sau đó dùng lệnh Open thì mới mở được. Xin các bạn giải thích giúp đó là lỗi gì và cách khắc phục (tất nhiên, cài lại MSO thì không nói làm gì)???
Thanks!
:two: Lỗi này là thường do acout bạn để chế độ limit chứ không phải chế độ Administrator. Bạn chuyển qua chế độ Administrator và cài lại office 2003.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
NguyênBình nói:
Chưa bị chuyện này bao giờ. Chắc là do hệ thống của bác. Theo em hiểu là khi cài đặt chương trình thì nó sẽ tự động đăng ký loại file để mở chương trình
Nếu muốn thực hiện lại chuyện này bác có thể click phải vào file chọn Properties --> tab General Trong phần Open with bác cho lại chương trình là Excel hoặc word nếu file này là .xls hay .doc
Không biêt đúng kô nữa
Vấn đề này tớ được đọc đâu đó (= tiếng Anh) ko hiểu lắm nhưng đại loại thế này:
Tất cả giao diện của windows hầu như do Explorer nằm quyền, khi double click 1 file, Explorer gọi chương trình cần mở đồng thời mở luôn file. (Qua lệnh Run DLL) Như vậy, nó bao gồm 2 task nhưng chỉ tạo 1 Enviroment (một window), cung cấp một vùng nhớ riêng trên RAM. Vì lý do nào đó, nó thực hiện 1 task thôi. Do đó, chương trình vẫn cứ chạy nhưng file không mở ra.
Theo tớ nghỉ có thể do lỗi file DLL nào đó của office mà khi Explorer gọi Run DLL, nó không thực hiện đầy đủ các task. Cái này thì chỉ có Bill Gate mới sửa được.

A

alovo

Trung cấp
adam_tran nói:
Vấn đề này tớ được đọc đâu đó (= tiếng Anh) ko hiểu lắm nhưng đại loại thế này:
Tất cả giao diện của windows hầu như do Explorer nằm quyền, khi double click 1 file, Explorer gọi chương trình cần mở đồng thời mở luôn file. (Qua lệnh Run DLL) Như vậy, nó bao gồm 2 task nhưng chỉ tạo 1 Enviroment (một window), cung cấp một vùng nhớ riêng trên RAM. Vì lý do nào đó, nó thực hiện 1 task thôi. Do đó, chương trình vẫn cứ chạy nhưng file không mở ra.
Theo tớ nghỉ có thể do lỗi file DLL nào đó của office mà khi Explorer gọi Run DLL, nó không thực hiện đầy đủ các task. Cái này thì chỉ có Bill Gate mới sửa được.
:food-smil Tôi không được đọc lỗi này nên không rõ nhưng tôi đã gặp và sửa lại theo cách đó và OK. Lỗi này xảy ra 2 trường hợp là cùng sử dụng Win XP và dùng OFfice 2003 để mở p.p office 2000

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Không mở được như bạn Cường nới là 2 lý do cơ bản:
+ Windows không tìm được Application cho nó, tuỳ kiểu file mà có thể là winword.exe,excel.exe,...Khi không tìm được Windows sẽ mở hộp thoại "Open With".
+ Máy bạn đã bị Virus, con virus này tấn công chủ yếu vào Win2K (không biết máy bạn có dùng HĐH này không?), virus làm cho Windows xác định sai đương dẫn của file (Fullname) để lừa lời gọi Open từ Application. Cái này mình đã từng gặp phải.

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Tôi xin tổng hợp để chúng ta có các loại trừ:
1. Mô tả hiện tượng:
- Từ màn hình Windows Explorer dùng lệnh Open để một tập tin MS Word (*.doc) hoặc MS Excel (*.xls) - chỉ *.doc và *.xls thôi, còn *.dbm và "các thứ khác" không bị. Tập tin không mở ra theo ý muốn. Chỉ khi thực hiện lệnh File\Open trong chính MS Office thông qua hộp thoại "Open dialog" thì mới mở được bình thường.
2. Môi trường
- Windows XP P1
- LAN network
- Office 2003 (vì máy này tôi tiếp nhận từ nhân viên cũ nên không biết, có thể trước đây có cài Office XP vì tôi kiểm tra lại trong Add/Remove Programe có di tích của Version này)
3. Nhận xét:
Tuanktcdcn nói:
Không mở được như bạn Cường nới là 2 lý do cơ bản:
+ Windows không tìm được Application cho nó, tuỳ kiểu file mà có thể là winword.exe,excel.exe,...Khi không tìm được Windows sẽ mở hộp thoại "Open With".
+ Máy bạn đã bị Virus, con virus này tấn công chủ yếu vào Win2K (không biết máy bạn có dùng HĐH này không?), virus làm cho Windows xác định sai đương dẫn của file (Fullname) để lừa lời gọi Open từ Application.
- Ý kiến của bác Tuân chưa được phù hợp lắm vì Application vẫn làm việc tốt với tập tin của nó, không xuất hiện hộp "Open with" khi mở các file đó. Máy cài Windows XP nên không biết có loại virus như bác mô tả không.
Adam_Tran nói:
Theo tớ nghỉ có thể do lỗi file DLL nào đó của office mà khi Explorer gọi Run DLL, nó không thực hiện đầy đủ các task.
Alovo nói:
Lỗi này xảy ra 2 trường hợp là cùng sử dụng Win XP và dùng OFfice 2003.
- Ý kiến của Adam_TranAlovo có cơ sở hơn cả vì có điểm trùng hợp với mô tả! Vấn đề là cần phải gỡ MS Office XP. Nhưng khi gỡ thì báo lỗi Windows install(!?). Nếu sửa được lỗi này chắc là ổn!!
Cám ơn tất cả các bác đã tận tình... cứu chữa!!!

Sửa lần cuối:
S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Còn mình thì gặp 1 trường hợp cũng khá quái gở:
Mình xài XP SP2, office 2000. Mình uninstall office 2000 đi(hoặc upgrade lên), cài bản office 2003. Ứng dụng vẫn mở bình thường, nhưng tạo file mới hay mở file word hay excel đều ko đc cả. Bó tay luôn.

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear sami,
---------
Bác mô tả rõ hơn đi, cụ thế là dùng lệnh File\new (Ctrl+N) nhưng không thực hiện được à? Có xuất hiện thông báo gì không ạ?
Em nghi ngờ cái bản "Óp phít" 2003 này mấy ổng viết vội quá, có thể nó đụng phải các thư viện *.dll của đời... bố nó (Office 10.0). Nếu gỡ sạch Office 10.0 thì có thể hết lỗi này chăng?
Xin hỏi có bác nào biết cách gỡ "sạch sành sanh" MS Office mà không thông qua trình Cài đặt không? Em cũng đã nghĩ tới xoá trong Regiter nhưng chắc là sẽ lâu và không đảm bảo...

C

cao manh son

Sơ cấp
25/10/05
34
0
8
TX HungYen
Dear Đào Việt Cường
Cám ơn đã chỉ cho mình vào đây để cùng tham gia giải đáp.
Theo ý kiến của alovo :
" Tôi không được đọc lỗi này nên không rõ nhưng tôi đã gặp và sửa lại theo cách đó và OK. Lỗi này xảy ra 2 trường hợp là cùng sử dụng Win XP và dùng OFfice 2003 để mở p.p office 2000 ".
Vậy cách đó như thế nào vậy,cụ thể hơn nữa cho mình hiểu với.
Vấn đề chỉ 1acount không vào được các file.exe còn các file khác vẫn mở bình thường. Acount kia OK không có vấn đề gì sảy ra.
Ngay sau khi cài office 2003 là có hiện tượng này.Vẫn chịu bó tay.

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear cao minh son,
-------------------
Do máy cơ quan lên tôi không được phép can thiệp. Theo các ý kiến thì tôi đoán có thể là những nguyên nhân sau:
- Xung đột giữa hai phiên bản MS Office (MSO): Nếu máy của bạn cài MSO XP/2000 thì trước khi cài MSO 2003, bạn gỡ bỏ đi.
- Quyền sử dụng của người dùng bị hạn chế khiến cho một số thư viện động cần cho quá trình khởi tạo cả MSO bị đứt đoạn. Cái này đành phải báo Admin để họ hỗ trợ thôi. Sở dĩ có lý do này là do tôi tình cờ phát hiện là nếu sử dụng Account là Administrator thì lỗi trên không xuất hiện nữa!
Trong cả hai trường hợp tôi không có khả năng xử lý vì... máy của công ty chứ không phải của riêng tôi. Nếu bạn có điều kiện, thử hoá giải nó xem sao!

C

cao manh son

Sơ cấp
25/10/05
34
0
8
TX HungYen
Dear Đào Việt Cường
Mình là Cao mạnh Sơn (không phải Minh Sơn)
Xin đưa ra 2 vấn đề mình đã kiểm tra rất kỹ:
Thứ nhất : Trước khi cài MSO 2003 đã tẩy chay anh bạn MSO 2000
Thứ hai : Cả 2 Account đều thuộc loại Administrator cùng mẹ nhưng không biết có khác cha không mà 1anh rất xịn,anh kia thì...chán đến nỗi lúc nào cũng muốn cho đi thẩm mỹ viện,nhưng không biết có ai nhận giải phẫu giúp ???

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Đào Việt Cường nói:
Dear all,
--------
Thanks!

Mình chỉ gặp phải trường hợp này khi máy có Virus mà thôi.
Mình phán đoán:
Trong quá trình Windows gọi Application (Office) để mở *.xls,*.doc...
Để mở, Windows thực hiện cú pháp
Application Param
Ví dụ
Excel "Drive/Path/filename.xls"
Quá trình gọi Virus đã đảo sai tham số (ở đây là đường dẫn tới file).
Vì thế khi Windows chạy lệnh [Excel Open "Drive/Virus/filename.xls"] nó không tìm thấy file cần mở và không báo một lỗi ['Drive/Virus/filename.xls' could not be found...]
Con Virus này mình chưa biết tên là gì, vì khi NAV diệt chết luôn không kịp đọc.

Bạn thử vào menu Run của Windows gõ lệnh:
Excel "Drive/Path/filename.xls"

T

thanh8205

Guest
25/1/06
16
0
0
41
Việt Trì
Gửi các bác !
Trường hợp của mình cũng oái oăm vô cùng. Này nhé, các chương trình vẫn đang hoạt động bình thường (world, exell, Internet...), nhưng khi dùng tổ hợp phím Ctrl+S (ghi dữ liệu) thì lập tức máy tính bị reset lại ngay. Có bạn nào giúp mình với để cải thiện tình trạng này bởi hiện tại mình đang có rất nhiều tài liệu cần in, cần sửa. Mong các bác gần xa sớm ưu tiên để cho ý kiến về trường hợp này sớm nhất.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA