Mỗi tuần một chuyên đề

Kế toán áp dụng vào khách sạn?

• Thread starter cuongnguyen26267
  • Ngày gửi
C

cuongnguyen26267

Trung cấp
11/12/10
91
0
0
TP HCM
Mình làm kế toán từ khu vực SX nay chuyển qua DV k/sạn, nên rất bở ngỡ, mong các bạn đã có kinh nghiệm giúp đở:
_ Hướng hạch toán trong K/sạn như thế nào ?, cụ thể là sử dụng những TK nào chủ yếu, các bạn có thể chỉ cho mình sơ đồ hạch toán để tính Z?
_ Kinh nghiệm của các bạn khi làm kế toán k/sạn đã trải qua....
_ Khi tính toán tiền phòng phải dựa vào đâu?
Mình Cám ơn các bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Mình làm kế toán từ khu vực SX nay chuyển qua DV k/sạn, nên rất bở ngỡ, mong các bạn đã có kinh nghiệm giúp đở:
_ Hướng hạch toán trong K/sạn như thế nào ?, cụ thể là sử dụng những TK nào chủ yếu, các bạn có thể chỉ cho mình sơ đồ hạch toán để tính Z?
dịch vụ khách sạn nhà nghỉ bạn chỉ dùng TK 154 , là nhiều thôi bạn có thể kiếm thêm sách nói về ktoan dịch vụ khách san nhà nghỉ du lịch để xem thêm

C

cuongnguyen26267

Trung cấp
11/12/10
91
0
0
TP HCM
dịch vụ khách sạn nhà nghỉ bạn chỉ dùng TK 154 , là nhiều thôi bạn có thể kiếm thêm sách nói về ktoan dịch vụ khách san nhà nghỉ du lịch để xem thêm
Mình đã tìm khắp nhà sách hình như không có sách nói về kế toán khách sạn, thôi phải tự mò mẩm thôi từ từ cũng ra.

B

baythusinh

Sơ cấp
11/11/10
9
0
1
tp hcm
Nên sử dụng phần mềm

Bạn đã có kinh nghiệm làm việc kế toán nên khi chuyển qua lĩng vực mới thì hơi bỡ ngỡ vậy thôi. Trường hợp này mình nghĩ ứng dụng phần mềm là hợp lý nhất, đơn giản mà hiệu quả cao nữa, mail cho mình nếu quan tâm vấn đề này nhé dactien@omega.net.vn

R

robertquy

Guest
8/1/07
42
0
6
TP.HCM

Về mặt kế toán thì loại hình doanh nghiệp nào cũng sử dụng chung 1 hệ thống kế toán à (QĐ 15 hoặc 48) trừ một số ngành đặc thì thì có hệ thống riêng (như chứng khoán, ngân hàng,...). Vì vậy, các loại hình doanh nghiệp khác nhau thì khác nhau về tính chất của nghiệp vụ kế toán phát sinh sau đó quy về định khoản là xong rồi.
Về giá thành khách sạn, cũng tương tự như giá thành của hệ thống kế toán rồi, vấn đề bạn phải làm rõ một số ý sau:
+ Xác định đối tượng tính giá thành: là phòng cụ thể, hay nhóm phòng (Standard, Delux,...)
+ Xác định xong thì chính là đối tượng để tập hợp chi phí (trực tiếp hay phân bổ) để tính giá thành
+"Số lượng sản phâm" trong khách sạn chính là Số ngày lưu trú của khách
+ Xác định và tính chi phí dở dang:đến cuối tháng đã xác định được số lượng ngày lưu trú của từng phòng cụ thể rồi, có những phòng đang ở (vắt qua 2 tháng khác nhau) thì cứ tính đến ngày cuối tháng, còn lại vẫn tính cho tháng sau.

Thực tế: giá thành rất dễ tính, chỉ phụ thuộc vào yêu cầu quản lý muốn kiểm soát đến đau làm thôi. Yêu cầu chi tiết đến từng phòng, từng ngày thì mình phải làm theo yêu cầu đó. Mà càng chi tiết thì càng nhiều việc.

C

cuongnguyen26267

Trung cấp
11/12/10
91
0
0
TP HCM
Cám ơn bạn Robertquy và bạn baythusinh, những ý các bạn chỉ ra rất hay và tổng quát,mình sẽ theo hướng này, chắc phải còn phải uống cà fe để vắt trán suy nghĩ dài dài, mới hy vọng làm tốt được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA