vé xe không ghi ngày tháng

• Thread starter huytq
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Các vé xe thường đa số là chẳng ghi ngày tháng gì cả. Vậy thì khi kê khai thuế mình để trống phần ngày tháng hay là kê thế nào nhỉ? Có ai cũng mắc vấn đề này trả lời giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

conquytrungdu

Sơ cấp
1/12/04
43
0
6
43
PT
Nếu vé xe mà được công nhận là một hóa đơn có giá trị thì phải có ngày tháng ( trường hợp ko có ngày tháng thì lỗi ko phải do mình, ghi ngày nào thì ghi tùy bạn nhưng nhớ đừng ghi sau phiếu chi)
nếu vé chỉ mang tính chất hóa đơn lẻ thì ghi theo ngày phiếu chi...
Chẳng biết ý kiến vậy có đúng ko?

P

phuongthanh_8384

Guest
Mình nghĩ là như thế vì hầu như các vé tầu xe và vé đường bộ đều không ghi ngày tháng

T

Thu Quynh

Trung cấp
8/10/05
107
0
0
41
Hai Ba Trung,HN
Hầu hết các vé xe là không ghi ngày,tháng.Nhưng theo mình nghĩ không nhất thiết phải phải phản ánh ghi đúng ngày trong phiếu chi.Bên mình làm cũng có chi phí như vậy và mình thường làm tập hợp vé vào cuối tuần và phiếu chi ghi: thanh toán chi phí vé cầu+đường....tất cả các vé đó dán vào 1 tờ bìa sau trình thuế để có thể coi là chi phí hợp lý.

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Cám ơn mọi người đã trả lời giúp mình, một vấn đề nữa mình cần hỏi là vé xe mọi người đi công tác thường chỉ có 1 vé chiều đi còn chiều ngược lại lại không có (cái này cũng khách quan do nhân viên phải bắt xe dọc đường không có vé) nên nhân viên công ty mình thường xin vé thành thử mỗi lần đi công tác có 2vé xe chiều đi thôi. Như vậy bến thuế họ có thắc mắc gì không nhỉ

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Theo nguyên tắc thì phải có vé, nhưng Mina cũng đã gặp tình trạng như bạn và các bác thuế cũng chấp nhận vì lúc đó thường chỉ tính là bao nhiêu vé mà thôi. Các bác thuế cũng biết rõ vấn đề này mà. Ngay bản thân mình là kế toán không thể nào không thanh toán cho nhân viên khi gặp các trường hợp này.

O

Guest
12/10/05
43
0
6
Tạ Quang Bửu
phuongthanh_8384 nói:
Mình nghĩ là như thế vì hầu như các vé tầu xe và vé đường bộ đều không ghi ngày tháng

Hình như bác hay đi xe dù?

Vé tầu xe và cầu đường bộ phí giao thông đều có ngày cả. Với xe dù hay các loại dù khác thì E ko biết nhưng vé đã đăng ký với cục thuế là đều có ngày tháng năm thậm chí nơi phát hành vé.

O

Guest
12/10/05
43
0
6
Tạ Quang Bửu
conquytrungdu nói:
Nếu vé xe mà được công nhận là một hóa đơn có giá trị thì phải có ngày tháng ( trường hợp ko có ngày tháng thì lỗi ko phải do mình, ghi ngày nào thì ghi tùy bạn nhưng nhớ đừng ghi sau phiếu chi)
nếu vé chỉ mang tính chất hóa đơn lẻ thì ghi theo ngày phiếu chi...
Chẳng biết ý kiến vậy có đúng ko?

Ý kiến này sai. nếu bạn đã coi vé như hoá đơn thì nếu các thông tin trên hoá đơn không đầy đủ hoặc sai bạn có quyền không nhận hoá đơn đó và không thanh toán tiền cho người (bên) xuất hoá đơn (người bán vé), mặc dù lỗi không phải do mình nhưng nếu vô tình các bác không kiểm tra hoá đơn mà mình nhận và nó ghi cho 1 đơn vị khác thì sao hay như trong hợp này ví dụ là vé thu phí giao thông chẳng hạn xe của bác là xe 4 chỗ giá phí 10.000đ chẳng hạn nhưng lái xe thanh toán vé 30.000đ (loại cho xe tải) bác cũng chịu sao?---> Ý kiến của bác chưa chuẩn.

O

Guest
12/10/05
43
0
6
Tạ Quang Bửu
huytq nói:
Cám ơn mọi người đã trả lời giúp mình, một vấn đề nữa mình cần hỏi là vé xe mọi người đi công tác thường chỉ có 1 vé chiều đi còn chiều ngược lại lại không có (cái này cũng khách quan do nhân viên phải bắt xe dọc đường không có vé) nên nhân viên công ty mình thường xin vé thành thử mỗi lần đi công tác có 2vé xe chiều đi thôi. Như vậy bến thuế họ có thắc mắc gì không nhỉ

ở trường hợp này người ta gộp lại và cộng thêm vào lương tháng một khoản gọi là phụ cấp xăng dầu điện thoại thì dễ dang hơn là thanh toán vé 2 cái 1 chiều.đương nhiên khoản phụ cấp này chỉ đáp ứng về mặt tương đối với nhân viên của bạn vì có thể họ đi công tác nhiều có thể họ đi công tác ít, nhưng hãy tính toán và cân nhắc một mức phụ cấp theo tính chất công việc chẳng hạn thì dễ dàng hơn.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
online nói:
Hình như bác hay đi xe dù?
Vé tầu xe và cầu đường bộ phí giao thông đều có ngày cả. Với xe dù hay các loại dù khác thì E ko biết nhưng vé đã đăng ký với cục thuế là đều có ngày tháng năm thậm chí nơi phát hành vé.
Đúng là vé đều có ngày phát hành nhưng hình như thỉnh thoảng quên hay sao... ngay cả vé cầu đường của xa lộ Hà Nội.

O

Guest
12/10/05
43
0
6
Tạ Quang Bửu
MINA nói:
Đúng là vé đều có ngày phát hành nhưng hình như thỉnh thoảng quên hay sao... ngay cả vé cầu đường của xa lộ Hà Nội.

CII sẽ giải thích rõ với MINA vụ này, hãy nói bằng quy định và thực tế tích cực, vì nếu có thể nói bằng thực tế "đôi khi" thì online đã có thể nói nhiều hơn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA