làm sao để trở thành CP hợp lệ

• Thread starter cokinhnghiem
  • Ngày gửi
C

cokinhnghiem

Guest
12/10/05
34
0
6
43
TPHCM
Các chi phí như tiền ăn,tiền ở cuả nhân viên khi đi công tác không có chứng từ thì có được đưa vào chi phí hợp lệ không?vì tiền ăn làm 1 người mỗi ngày tiêu chuẩn 100,000 mà mỗi buổi ăn một chổ thì làm sao lấy HĐ được vậy thì chi phí này em phải làm thế nào để đưa vào CP hợp lý cho cty?
rất mong sự giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
cokinhnghiem nói:
Các chi phí như tiền ăn,tiền ở cuả nhân viên khi đi công tác không có chứng từ thì có được đưa vào chi phí hợp lệ không?vì tiền ăn làm 1 người mỗi ngày tiêu chuẩn 100,000 mà mỗi buổi ăn một chổ thì làm sao lấy HĐ được vậy thì chi phí này em phải làm thế nào để đưa vào CP hợp lý cho cty?
rất mong sự giúp đỡ!
Các khỏan chi không có hóa đơn, chứng từ đều không hợp lệ và không được đưa vào chi phí.
Bạn phải yêu cầu nhân viên khi đi công tác phải ăn, ở tập trung 1 nơi và nơi đó phải có hóa đơn. (Nếu không thì trong phân thu nhập tháng này bạn chi thêm phần trợ cấp đi công tác xa vào theo số tiền bạn chi)

J

JSVC

Trung cấp
2/11/05
74
0
6
44
HN
Theo mình thì những khoản phụ cấp tiền ăn đó không cần phải lấy hoá đơn đâu. Chỉ cần công ty bạn phải có quy định rõ ràng bằng văn bản cho việc trợ cấp công tác phí cho nhân viên được người đứng đầu công ty ký nhận. VÀ việc thanh toán khoản công tác phí này cũng phải được liệt kê rõ ràng theo qui định đó.

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
JSVC nói:
Theo mình thì những khoản phụ cấp tiền ăn đó không cần phải lấy hoá đơn đâu. Chỉ cần công ty bạn phải có quy định rõ ràng bằng văn bản cho việc trợ cấp công tác phí cho nhân viên được người đứng đầu công ty ký nhận. VÀ việc thanh toán khoản công tác phí này cũng phải được liệt kê rõ ràng theo qui định đó.
Bạn phải có một bản quy định cụ thể về việc công tác phái của cnviên, có tính chất pháp lý.
-Quyết định của cấp trên về việc đi công tác của:...,mục đích công tác phải phục vụ cho lợi ích của công ty.
- tàu xe thì cần có hóa đơn,còn tiền ăn ở có hóa đơn càng tốt(nếu ko có thì tính gộp tất cả vào khoản công tác phí)"riêng với vé máy bay thì phải có thủ tục khác"(bạn đọc trên diễn đàn có rất nhiều).

A

alovo

Trung cấp
cokinhnghiem nói:
rất mong sự giúp đỡ!
:two: Bạn cần có giấy đi đường: đến nơi công tác đóng dấu công tác của đv đó. Tiền ăn 100 u! bạn lấy 90 thôi còn 10 để công ty đóng thuế hoặc mua hđ.

H

hong hot

Cao cấp
alovo nói:
:two: Bạn cần có giấy đi đường: đến nơi công tác đóng dấu công tác của đv đó. Tiền ăn 100 u! bạn lấy 90 thôi còn 10 để công ty đóng thuế hoặc mua hđ.

Chi phí như vậy là "ngon" rồi cần gì phải mua hóa đơn hả bạn, tại sao xoạch cái là mua hóa đơn vậy? hóa đơn nội dung là gì? "công tác phí cho nhân viên" à?

P

Phan Thuy Van

Guest
16/6/05
3
0
0
43
Bien Hoa
theo mình thì có thể đưa vào chi phí hợp lí, đó là bạn đưa vào phụ cấp tiền ăn cho công nhân viên ,mình nói vậy có được không các bạn ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chi phí tiền ăn giữa ca không được quá 350.000 đồng/tháng đâu, bạn nhé!

T

Trung Minh

Guest
8/12/05
9
0
0
56
Saigon
Phan Thuy Van nói:
theo mình thì có thể đưa vào chi phí hợp lí, đó là bạn đưa vào phụ cấp tiền ăn cho công nhân viên ,mình nói vậy có được không các bạn ?

Công tác phí là công tác phí, không đưa vào phụ cấp tiền ăn cho công nhân được đâu.
Phụ cấp tiền ăn phải chi trực tiếp cho nhà thầu cung cấp bửa ăn, nếu chi trực tiếp cho nhân viên thì không được xem là chi phí hợp lý hợp lệ đâu nhé; hơn nữa, phải cộng vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân của nhân viên nửa đó.

L

longthuyvuong

Guest
9/9/05
18
0
0
48
Viet Nam
Công ty mình đã làm quyết toán, chi phí công tác phí của nhân viên theo quy định của Công ty được tính là chi phí hợp lý nhưng chỉ có điều mức công ty mình quy định là 80 000đ/ngày/nhân viên nhưng cơ quan thuế không chấp nhận mức đó mà chỉ duyệt mức 50 000đ/người/nhân viên và nói đây là theo quy định của thông tư số 118/2004/TT-BTC ngày 8/12/2004 "Quy định chế độ công tác phí, chế độ chi hội nghi đối với các cơ quan hành chính và đơn vị sự nghiệp công lập trong cả nước". Thật là vô lý bởi đối tượng áp dụng của thông tư này chỉ là các cơ quan sử dụng ngân sách nhà nước. Vậy các bạn có thể cho mình biết ở đâu đó có quy định các doanh nghiệp cũng phải áp dụng theo thông tư này hay không? Theo mình nghĩ chỉ cần doanh nghiệp có quy định về công tác phí là đủ vì đây là khoản mục chi phí thực tế mà doanh nghiệp phải chi trả để cán bộ nhân viên thanh toán đủ các khoản chi phí khi đi công tác và doanh nghiệp cũng đã phải tự chịu trách nhiệm về việc lỗ, lãi từ khoản chi phí theo quy định này.

A

amateur

Guest
2/12/05
11
0
0
Danang
Có ai đã và đang làm cho Cty TNHH 100% vốn nươc ngoài hoặc có kinh nghiệm thì tư vấn giúp: Theo các bạn thì mức chi hợp lý cho công tác phí là bao nhiêu cho khách sạn và tiền ăn/ bữa? Cty minh - TNHH 100% NN - mới thành lập nên muốn hỏi ý kiến các Pác.

Cám on

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
làm sao để trở thành CP hợp lệ?

Be hay cuoi cho mình hỏi tiền công tác hỗ trợ 50.000đ/ngày còn tiền phòng không có thì làm sao bên thuế họ chấp nhận cho mình cộng cả vào với tiền công tác phí. Nếu không có hoá đơn tiền phòng thì mình chỉ nên cộng vào vé xe và công tác phí thôi không khi quyết toán cũng sẽ bị gạt đi mặc dù thực chitàu xe thì cần có hóa đơn,còn tiền ăn ở có hóa đơn càng tốt(nếu ko có thì tính gộp tất cả vào khoản công tác phí)"

R

RedRuby

Guest
27/12/05
15
0
0
14 Hang Chieu, Hanoi
To longthuyvuong, quy định về công tác phí theo số 118/2004/TT-BTC ngày 8/12/2004 đúng là áp dụng cho tất cả các doanh nghiệp đấy. Cục thuế đã trả lời rất nhiều câu hỏi liên quan vđ này tại các buổi tập huấn thuế là mức khống chế phí lưu trú là 50 000đ/ngày/nhân viên, ngoài ra phí tàu xe phải có hoá đơn. Nếu có hoá đơn thuê nhà, KS thì vẫn có thể được chấp nhận kể cả 120.000đ/ngày (CQ thuế có thể linh động).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA