Hạn nộp báo cáo tài chính cho DN siêu nhỏ

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi lehungtruong, 10 Tháng hai 2011.

6,946 lượt xem

1. lehungtruong

lehungtruong Thành viên hoạt động

có phải hạn nộp cuối cùng báo cáo tài chính cho cơ quan thuế vào cuối tháng 02/2011 cho DN siêu nhỏ có đúng ko?
    giúp mình nhé

2. 170987

170987 先生になりたい。 。

Công ty bạn là doanh nghiệp siêu nhỏ nhưng áp dụng chế độ kế toán theo quyết
    định 48 hay 15
    _Theo quyết định 48 thì thời hạn nộp bctc năm quy định như sau:
    _ Theo quyết đinh 15 thì thời hạn nộp bctc năm quy định như sau:
    Bạn tham khảo nhé !!!

3. newaccounting

newaccounting Thành viên thân thiết

Bạn ơi. Thời hạn nộp báo cáo tài chính năm không phụ thuộc vào hình thức sổ sách kế toán áp dụng, cũng không phụ thuộc vào quyết định 15 hay 48 mà doanh nghiệp đang áp dụng và quy mô của doanh nghiệp. Mà nó phụ thuộc vào loại hình kinh doanh mà DN đã đăng ký với phòng đăng ký kinh doanh như sau:
    - Hạn nộp là 30 kể từ ngày kết thúc năm tài chính áp dụng đối với loại hình doanh nghiệp là: DNTN
    Các loại hình còn lại: CTY TNHH một hoặc đa thành viên, CTY CP, CTY Hợp Danh, ...

4. minhvan2728

minhvan2728 Guest

- Theo tôi, những thắc mắc liên quan đến thời hạn nộp báo cáo hay thời gian nộp thì bạn hỏi trực tiếp cán bộ quản lý của Cty bạn là tốt nhất. "Họ luôn luôn lắng nghe, và..."

5. 170987

170987 先生になりたい。 。

Bạn nói không sai nhưng cái đó là dựa vào những quy định trong quyết định 48 và 15 mà ra cả. Chứ nếu không liên quan thì trong quyết định 48 và 15 quy định để làm gì chứ...??? Bạn nghiên cứu lại xem...

6. newaccounting

Bạn lưu ý trong bài viết của mình mình không nói là không liên quan! Mà thời hạn nộp báo cáo tài chính sẽ không phụ thuộc vào việc bạn áp dụng chế độ kế toán theo quyết định nào. Vì khi loại hình DN của bạn là DNTN thì bạn có áp dụng chế độ kế toán theo QD15 thì hạn nộp BCTC bạn vẫn chỉ là 30 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính. Và khi loại hình DN của bạn là từ Cty TNHH 1TV trở lên là hạn nộp BCTC sẽ là 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính.
    Về việc căn cứ để nộp báo cáo tài chính thì mình căn cứ vào Luật DN năm 1999
    Theo khoản 3, Điều 118 Luật Doanh nghiệp ngày 12/6/1999 quy định:

7. lehungtruong

lehungtruong Thành viên hoạt động

cam on moi nguoi nhe!
    cty mih hoat dong che do ke toan theo quyết dinh 48

8. VTM

VTM Thành viên hoạt động

Bạn nói đúng ... họ luôn lắng nghe và ...

... trả lời ...

9. thanhvunt

thanhvunt http://thanhvunt.com

Các bạn lưu ý, việc nộp Quyết toán thuế được thực hiện theo Luật Quản lý thuế. Theo đó thì bộ hồ sơ Quyết toán thuế bao gồm có cả bộ Báo cáo tài chính.

Như vậy, về nhận thức thì chúng ta cần hiểu là mình nộp Quyết toán thuế chứ không phải là nộp BCTC cho cơ quan thuế. Do đó, việc nộp Quyết toán thuế được thực hiện theo Luật Quản lý thuế, được hướng dẫn chi tiết tại Thông tư 60.

Các bạn lưu ý, việc nộp Quyết toán thuế được thực hiện theo Luật Quản lý thuế. Theo đó thì bộ hồ sơ Quyết toán thuế bao gồm có cả bộ Báo cáo tài chính.

Như vậy, về nhận thức thì chúng ta cần hiểu là mình nộp Quyết toán thuế chứ không phải là nộp BCTC cho cơ quan thuế. Do đó, việc nộp Quyết toán thuế được thực hiện theo Luật Quản lý thuế, được hướng dẫn chi tiết tại Thông tư 60.

10. newaccounting

Truờng hợp này thì gọi là hai luật "kênh nhau"!

11. VTM

VTM Thành viên hoạt động

Mấy luật "kênh nhau" cũng được, miễn sao cái nào có lợi thì mình theo, trong trường hợp này thì rõ ràng theo "Luật quản lý thuế có lợi hơn" được 60 ngày... hehe.
    Không thống nhất được thì cứ việc "kênh nhau" đi các luật ơi :wall:

12. ba vi

ba vi Thành viên hoạt động

Ðề: Hạn nộp báo cáo tài chính cho DN siêu nhỏ

anh chị ơi cty e là cty cổ phần làm theo qđ 48 thì thời hạn cuối nộp bctc là 90 phải không ah
    em mới ra trường hổng hiểu mấy về làm bctc mong anh chị biết chỉ dẫn giúp em. Cảm ơm anh chị nhiều