Tính số lượng tồn kho bồn dầu

• Thread starter thanhnhan53
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Lâu lắm rồi tôi mới trở lại nhờ các bạn giải quyết giúp một vấn đề nan giải, thời gian qua tôi chỉ âm thầm vào diễn đàn để học hỏi mọi điều, thấy các bạn quá ư là giỏi, tự nhận biết mình chưa đóng góp được nhiều vì kiến thức có hạn nên chẳng dám tham gia. Nay mạo muội nhờ các bạn gở rối dùm. Vấn đề là thế nầy, tôi có một bồn dầu cần kiểm tra tồn kho, các dữ liệu có được : bồn hình trụ đặt nằm ngang, đường kính 1640mm, chiều dài 4680mm, mức dầu đo được 1110mm, tính thể tích (Lít) của dầu hiện có trong bồn. Tôi đã cố dùng một số hàm trong excel kết hợp với thuật toán để giải quyết, nhưng đành bó tay chịu chết. Xin các bạn ra tay giup cho. Thành thật cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

seal

Guest
25/11/05
9
0
0
TPHCM
tui là thành viên mới tinh đây đáng lẽ chưa đăng ký nhưng thấy câu hỏi của bạn ngứa nghề mới đăng ký để trả lời. Câu hỏi của bạn là câu mà tui dc 1 chầu chè cách đây 1 năm(nhưng năm đó bồn dầu tui hình Elip kìa - phê hơn nhiều - và nhà tui cũng chuyên về xe bồn nước nữa kakak). Câu của bạn ko nhất thiết dùng excel đâu mà hãy nhờ 1 em lớp 12 nào dó tính dùm bạn diện tích hình tạo được bởi đ/tròn tâm O bán kính 820mm và đ/thẳng y=m - 820(m :là chiều cao của mức dầu). tính bằng tích hân 12 áh. nói vậy là hiểu gùi hen. có gì thắc mắc cư post tui sẽ ghé lại, ngứa nghề môn toán wá

T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Chào bạn seal! Cám ơn bạn đã quan tâm, vấn đề ở đây là tôi muốn ứng dụng hàm trong excel để thiết lập một bảng thông số. Để khi có số đo dầu là tra ngay được số lượng dầu hiện có. Và nếu có thể được bạn cho biết cách tính bồn hình elip luôn nha. Hơi tham một chút, mong bạn thông cảm, cám ơn rất nhiều, tôi đã nói rồi mà tôi rất dốt, môi trường tôi đang làm việc là trong rừng sâu chung quanh toàn người dân tộc, mỗi lần muốn vào net phải đi 22km, mong bạn hiểu

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Bác Seal nói dúng đấy: đây là bài toán chứ kô phải là vấn đề công thức Excel vì tôi cho rằng chỉ cần ra được công thức như ý là bác thanhnhàn53 có thể từ đó chuyển thành công thức Excel (với trình độ Excel của bác em tin là như thế). Lâu quá rồi em kô đụng tới toán tư duy chẳng còn nhạy bén mấy nữa. Em cứ tính đại ra đây công thức bác coi chỉnh lại giúp em nhé. Suy nghĩ ra công thức này nhức cả đầu. Đây là công thức tính Diện tích tiết diện bồn dầu trong trường hợp bồn hình tròn. Elip thì nhờ bác Seal vậy:

(a là chiều cao mực dầu, R là bán kính bồn dầu)

Hình có chổ sai tí: bên dưới dấu căn bật 2 là 2aR-a^2

Đính kèm

• cong thuc tinh dien tich vanh khan.JPG
    cong thuc tinh dien tich vanh khan.JPG
    5.9 KB · Lượt xem: 3,831
D

duyennt

Trung cấp
14/7/05
94
0
6
Bình Dương
Theo tôi nghĩ mỗi bồn đều có Barem riêng, vì vậy việc tính lượng dầu tồn bằng Excel khi biết kích thước của bồn và Barem có lẽ không quá khó. Để tôi về tìm tài liệu xem thế nào (vì tôi nhớ đã có lần làm việc này rồi).

T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Xin các bạn hiểu cho, vấn đề ở đây là kết hợp thuật toán và hàm trong excel, để giải quyết việc kiểm tra tồn kho bồn dầu, mỗi khi có số đo, là công việc phải làm hình như hằng ngày của tôi. Tôi thật lòng gặp khó chứ không đánh đố. Mong các bạn hiểu

S

seal

Guest
25/11/05
9
0
0
TPHCM
tui hứa với bác là tui sẽ giải cả hai bài toán trên nhưng do cuối tháng công việc của tôi wá bận rộn nên ko thể giải được ngay lúc này tui hiểu nỗi bức rức thông cảm dùm nha, tui cũng nghĩ là ứng dụng chứ ko đánh đố vì bác cho số thât chứ đánh đố thì chỉ cần nói a và R thui.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Đây chỉ là bài toán đơn thuần thôi, có lẽ nên dùng hàm UDF thì dễ hơn.
Về công thức toán này tôi nghỉ cũng không khó, nó là bài toán tính diện tích hình bán khuyên, công thức có trong SGK cấp 3.
Nếu là hình Elip cũng vậy thôi, bây giờ không còn nhớ công thức nữa. Có lẽ nhờ cao thủ nào giỏi toán 1 tí....

Sửa lần cuối:
O

omron

Guest
28/6/05
34
0
0
47
TPHCM
thanhnhan53 nói:
Xin các bạn hiểu cho, vấn đề ở đây là kết hợp thuật toán và hàm trong excel, để giải quyết việc kiểm tra tồn kho bồn dầu, mỗi khi có số đo, là công việc phải làm hình như hằng ngày của tôi. Tôi thật lòng gặp khó chứ không đánh đố. Mong các bạn hiểu

Ha ha ha, đây là bài toán chứ đâu có thuật toán nào đâu ! số đo ghi trên mực bồn dầu đã ghi rồi còn gì ( giống như nhìn đồng hồ báo xăng trên xe ) là biết còn bao nhiêu. :wall:

T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Hi hi hi, ai cũng nói dễ, thế mà tui phải chờ dài ca cổ !?!?!?!?!?!?

P

ptdzung

Guest
26/3/05
56
0
0
Hà Nội
Thể tích bồn dầu hình trụ
R h V
1 640.00 4 680.00 39 544 257 173.13

Thể tích hình bán khuyên
h1 c L F V1
600.00 2SQRT(2Rh1-h1*h1) SQRT(c*c+16/3*h1*h1) 1/2*(rL-c*(R-h1) F*h
2 536.14 2 889.98 1 050 993.64 4 918 650 227.83

Thể tích dầu còn lại V-V1
34 625 606 945.29

R - Bán kính trong lòng bồn dầu
h - Chiều dài bồn dầu
V - Thể tích cả bồn dầu
h1 - Chiều cao hình bán khuyên (khoảng chiều cao ta sẽ đo đến mặt dầu còn trong bồn)
c - Chiều dài cung hình bán khuyên
L - Chiều dài dây cung hình bán khuyên
F - Diện tích hình bán khuyên
V1 - Thể tích hình bán khuyên

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Công thức đây anh bạn:

S = R*R*ARCOS( (R -h)/ R) – (R – h)* SQRT( h(2R - h) ) = A - B;
( Kiểm tra ở 3 chuẩn: h=0; h=R & h =2R)
Sau đó bạn lập barem trong excel càng tốt 1 cột là h & 1 cột là S*L

KQ: 7,121,529,638 ml

Nhưng tốm lại bạn ra câu đố chứ không phải xin ý kiến mọi người đâu!
Vì bạn NguyênBình đã trả lời cho bạn rồi mà bạn còn . . .

Sửa lần cuối:
HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Barem biểu đồ: hãy thử nghiệm

Bạn lấy 1 tờ A3 để nằm ngang; ở đầu bên phải vẽ 1/2 đường tròn chiếm hết độ cao tờ giấy; kẻ đường ngang D giữa tờ giấy và chia 2 nữa đường tròn nêu trên. Trên đường này ta lấy 1 điểm trái nhất có thể và kẻ 2 tiếp tuyến đến đường tròn; trên đường trục ta đặt thước nhựa vuông với D; dịch chuyển thước nhưa để 2 tia tiếp tuyến kia trùng với ước số của đường kính bồn dầu: xác định thể tích trên đường kính của nửa đường tròn vuông góc với D.
Nhưng sai rán chịu nha!:dzo:

D

duyennt

Trung cấp
14/7/05
94
0
6
Bình Dương
Khi làm ra bồn chứa xăng, dầu,... nhà sản xuất kèm theo barem của từng bồn. Ngòai ra để được chấp nhận rộng rãi thì còn cần có cả xác nhận của Cục tiêu chuẩn đo lường chất lượng nữa. vậy thì cứ dựa vào barem sẽ lập ra công thức trên Excel để tính. có thể dùng hàm dò tìm. Tôi không nhớ rõ trên barem có chỉ tiêu gì trên đó nên nói chung chung thôi.

T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Cám ơn các bạn đã quan tâm và đã trả lời, có lẽ tại tui ngu lâu quá, nên các bạn giải thích mà tui thật tình chưa hiểu gì cả. Hay là nhờ cao thủ nào đó làm giúp 1file nho nhỏ mà hoàn chỉnh có thể tui dễ hiểu hơn. Nhiều lần tui tự sĩ vả chính tui là "dốt mà bày đặt làm kế toán" nhưng đã nói là nghiệp thì vứt bỏ hoài mà chẳng được, nên nhờ "cộng đồng làm nên sức mạnh" nầy vậy. Vô vàn cảm tạ tất cả.

S

seal

Guest
25/11/05
9
0
0
TPHCM
chào mình rất bức xúc vấn đề của bạn nên đã cố gắng kiếm lại cuốn nhật ký mấy công thức tóan cũ và đã tìm ra nó gùi nè nhưng ác cái chữ hồi xưa xấu wá nên hơi lọng cọng chút mà lại ko có tg kiểm tranên xin đưa hi vọng thực tế bác sẽ bit công thức nào đúng (2a/3b)[Can(b^2-h^2)]^3=V(trống).
Ở Đây V trống là thể tích phía trên. cai CT thu hai do là (4a/3b) nhưng có lẽ là sai rùi hi vọng dúng để có thế giúp dc bac sớm. Bác có thể áp dụng cho hình tròn la a=b và test bằng cách dùng cái chai dong thử là ok rùi. Còn các bạn còn lại mình mong các bạn hiểu là chúng ta là dân mê tin và muốn ápdụng vào thực tế nhưng việc áp dụng ko giống như chúng ta nói, nó rất khó vì vậy mong các bạn cố gắngđừng làm lõang bài viế của chúng ta . Đơn cử Thể tích Elip nhắm mắt đã tính được rùi nhưng đâu thể tính cái nay. Trờii nghĩ lại chữ xấu tai hại thật mình còn ko nhận ra chữ mình. Uh bac nhan53(có le phải keu là bác thiệt áh vì cháu nhỏ xíu hà) đừng sốt ruột vì mọi người cũng có công việc nhiều lắm nhờ phải ráng kiên nhẫn chờ mọi người tính nữa chứ nếu trả lời dc liền bác đâu cần hỏi ở đây

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Vậy là bác thanhnhan53 đã tìm ra câu trả lời chưa ạ? Tôi được biết là trên mỗi bồn dầu người ta có thước bồn dầu và cách dùng thước này được quy định hoặc hướng dẫn rất cụ thể. Ngoài ra còn những đồng hồ đo các thông số khác như áp suất, nhiệt độ, ... Những số liệu đo được được tính toán trên nhiều bảng khác nhau với hàng loạt chỉ tiêu khác nhau và thường được một đơn vị có chức năng hoạt động về lĩnh vực giám định chất lượng tiến hành. Nếu bác đã làm trong ngành thì bác cũng hiểu là người ta làm như thế nào. Vậy nếu vấn đề của bác là công thức trong những bảng tính đó thì sao bác không upload cho mọi người những bảng tính này và dữ liệu cụ thể ban đầu, từ đó mọi người sẽ thiết kế công thức cho bác??? Đây là một bài toán trong thực tế mà chỉ có thể giải quyết được khi ta có sự hiểu biết về quy trình công nghệ làm hàng và giám định chất lượng

T

thanhnhan53

Guest
20/7/03
66
0
0
Chào bạn Vongphuc, dĩ nhiên là chưa rồi, cty tôi còn đang rất nghèo cho nên không có tiền mua đồng hồ đo chỉ số dầu. Dĩ nhiên là lúc mua bồn nhà chế tạo có thước đo để xem nhưng sử dụng lâu ngày cái ống nhựa đó bị chai và số thì bay mất tiêu.Rồi anh thủ kho cứ cho là đổ đầy bồn là 10.000 lít rồi lấy thước đo sau đó chia từng mực dầu để đọc, dĩ nhiên là sai rồi. Cho nên mới tổ chức đo lấy lại các chỉ số nêu trên và yêu cầu tôi thiết kế bảng tính sau cho chỉ khi nhập số đo dầu tồn trong bồn là có thể tính được thể tích. Mong bạn giúp cho nếu có thể và cám ơn thật nhiều

S

seal

Guest
25/11/05
9
0
0
TPHCM
ủa sao bác thanhnhan53 vẫn chưa đo đựoc thể tích bồn dâu àh. công thức em đưa ra đúng mà bác có thử chưa vậy chứ để mọi người làm dùm bác mà bác ko phúc đáp cho bit đúng sai mà bác cứ hỏi hòai ai bít mà trả lời. bác phải cho bít đúng hay sai cái đã chứ. Tui nói vậy để có thể nhờ bác và mọi người kiểm tra lại mình chứ thật tế tui đã sử dụng ct này cho bồn nhà tui rùi đó. Và bài này tui chứng minh bằng phương pháp tóan đàng hoàng đó mong bác kiểm chứng lại rồi báo lại dùm

S

seal

Guest
25/11/05
9
0
0
TPHCM
tui thấy ở đây mọi người cũng hưởng ứng nhiệt tình và cho ra rất nhiều CT sao bác ko kiểm chứng lại rồi nói cho chúng tôi nghe cái nào chính xác cái nào ko(bác có dk kiểm chứng dễ nhất mà). chứ thấy các bạn đây đưa rồi bác cứ hỏi thú thật bác hỏi tiếp vậy tụi tôi cứ nghĩ là CT kia sai ko áh nên cứ phải giải dùm bác mà ..... mong bác hiểu suy nghĩ của tui và các bạn ở đây

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA