Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán phần ưng trước

• Thread starter doanthingoctran
  • Ngày gửi
D

doanthingoctran

Guest
27/11/07
47
0
0
41
TPHCM
cả nhà giúp em hạch toán phần này sao cho hợp lệ với
cty em có ký hợp đồng thuê nhân công với cty A đi lấp ráp hệ thống điều khiển cho cty B, bên em đã ứng trước 88 tr cho công ty A và cty B ứng cho cty em 150 tr ( chưa ai xuất hóa đơn) nhưng hơn 1 năm nay cty A họ vẫn chưa lấp ráp xong và ho đã bị phá sản chuyển đâu mất tiêu, bây giờ cty e muốn xóa công nợ với cty A va B luôn thi bây giờ mình làm phiếu thu và phiếu chi để thu lại tiền đã tạm ứng cho cty A và trả lại tiền đã nhận tạm ứng của cty B như vậy có được không ạ ( làm phiếu giả thôi vì cty A họ dời hay dẹp đâu không tìm họ được)
mong mọi người chỉ giúp em nhé, sếp đang hối làm gấp mà em không biết làm như vậy thuế có đồng ý hay không nữa

Khóa học Quản trị dòng tiền
quangvu1open

quangvu1open

Trung cấp
4/6/09
77
0
6
33
quảng ninh
cả nhà giúp em hạch toán phần này sao cho hợp lệ với
cty em có ký hợp đồng thuê nhân công với cty A đi lấp ráp hệ thống điều khiển cho cty B, bên em đã ứng trước 88 tr cho công ty A và cty B ứng cho cty em 150 tr ( chưa ai xuất hóa đơn) nhưng hơn 1 năm nay cty A họ vẫn chưa lấp ráp xong và ho đã bị phá sản chuyển đâu mất tiêu, bây giờ cty e muốn xóa công nợ với cty A va B luôn thi bây giờ mình làm phiếu thu và phiếu chi để thu lại tiền đã tạm ứng cho cty A và trả lại tiền đã nhận tạm ứng của cty B như vậy có được không ạ ( làm phiếu giả thôi vì cty A họ dời hay dẹp đâu không tìm họ được)
mong mọi người chỉ giúp em nhé, sếp đang hối làm gấp mà em không biết làm như vậy thuế có đồng ý hay không nữa

khi ứng cho cty A định khoản:
Nợ tk 331(A) :88tr
Có tk 112. 88t

Khi công ty họ '' mất tích'' và cho vào nợ khó đòi đã xử lí.
Nợ tk 004 :88tr
Có tk 331(A)
(sao lại làm phiếu thu ? ai nộp?)
Còn phía cty B họ ko phạt cty của ban hay sao, .
lam` sao ma` xoa' no cty B dc.
p/s em la` sinh vien dg di hoc noi vay có đúng ko nhỉ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA