Quyết toán thuế tncn từ thu nhập 2 nơi

• Thread starter cuthibichha
  • Ngày gửi
cuthibichha

cuthibichha

Trung cấp
13/6/10
103
0
18
TP Vũng Tàu
Mình có thu nhập tiền lương từ 2 công ty, công ty 1 là hợp đồng chính thức, công ty 2 là hợp đồng bán thời gian với mức 500.000VND/Tháng mới phát sinh từ tháng 10, 11, 12/2010. Vậy mình có phải tự làm quyết toán thuế TNCN không, vì trước đến giờ là công ty 1 làm hết cho mình. Rất mong được sự giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Bạn phải tự quyết toán thuế TNCN nhé
cty chỉ quyết toán cho người chỉ có duy nhất nguồn thu nhập từ công ty thôi bạn ạ

T

thumai2t

Sơ cấp
11/5/09
11
1
1
TP Hồ Chí Minh
Bạn có thu nhập tư hai nơi thì cá nhân phải tự đi quyết toán.
Thủ tục:
Biên lai khấu trừ thuế của công ty 1(thu nhập từ 01/2010 đến tháng 12/2010)- Cty in mẫu 09/kk hổ trợ
Biên lại khấu trừ thuế của công ty 2 (thu nhập từ 10-12/2010)- Cty in mẫu 09/kk hổ trợ
Về bạn phải tự nhập tổng thu nhập của 2 cty này lại vào mẫu 09/kk tổng rồi đem nộp cho chị cục thuế mà bạn đăng ký khấu trừ bản thân

Thân. chúc bạn thành công

cuthibichha

cuthibichha

Trung cấp
13/6/10
103
0
18
TP Vũng Tàu
Xin cảm ơn ACE. Mình còn 1 thắc mắc, xin ACE giải đáp giúp luôn nhé. Mình thấy thông tư 84 có quy định "Công ty nào không ký hợp đồng hoặc ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng với cá nhân thì sẽ tạm khấu trừ thuế cho cá nhân thuế suất 10% theo từng lần trả thu nhập trên 500.000đ. Có phải là thu nhập trên 500.000 thì mới cần quyết toán?

H

Hoanglong177

Guest
19/2/09
6
0
0
TP.HCM
Bạn cho mình hỏi là trong năm 2010, NV A làm được 4 tháng rùi nghỉ, NV B được 7 tháng sau đó chuyển qua cty khác. Khi làm cty mình thì cả 2 có thu nhập dưới 4tr nhưng chuyển qua cty khác thì cao hơn 4tr. Vậy cho mình hỏi cty mình có phải quyết toán cho 2 nhân viên này k? Mình không hiểu là 1 người có 2 nguồn thu nhập phải tự quyết toán thì 2 nguồn thu nhập này tại một thời điểm hay là khác thời điểm (trong 1 năm)? Bạn giúp mình với nha.Thanks

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội
Bạn có thu nhập tư hai nơi thì cá nhân phải tự đi quyết toán.
Thủ tục:
Biên lai khấu trừ thuế của công ty 1(thu nhập từ 01/2010 đến tháng 12/2010)- Cty in mẫu 09/kk hổ trợ
Biên lại khấu trừ thuế của công ty 2 (thu nhập từ 10-12/2010)- Cty in mẫu 09/kk hổ trợ
Về bạn phải tự nhập tổng thu nhập của 2 cty này lại vào mẫu 09/kk tổng rồi đem nộp cho chị cục thuế mà bạn đăng ký khấu trừ bản thân

Thân. chúc bạn thành công
Bạn ơi, Những người này mình đã cấp chứng từ khấu trừ thuế cho cá nhân này rồi thì có cần kê vào bảng kê mẫu 05A ko

cuthibichha

cuthibichha

Trung cấp
13/6/10
103
0
18
TP Vũng Tàu
ACE ơi, câu hỏi của mình vẫn chưa được trả lời.
Xin cảm ơn ACE. Mình còn 1 thắc mắc, xin ACE giải đáp giúp luôn nhé. Mình thấy thông tư 84 có quy định "Công ty nào không ký hợp đồng hoặc ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng với cá nhân thì sẽ tạm khấu trừ thuế cho cá nhân thuế suất 10% theo từng lần trả thu nhập trên 500.000đ. Có phải là thu nhập trên 500.000 thì mới cần quyết toán?

T

trangkhue

Guest
17/3/11
1
0
0
Hà Nội
Dưới 500.000k vẫn phải quyết toán. Quyết toán trong 05B ý

H

hoatuyetcaonguyen

Sơ cấp
24/6/10
29
0
0
34
Đà Lạt-Lâm Đồng
Bạn ơi, Những người này mình đã cấp chứng từ khấu trừ thuế cho cá nhân này rồi thì có cần kê vào bảng kê mẫu 05A ko

Bạn vẫn kê khai vào mẫu 05A đối với NV có hợp đồng lao động & 05B đối với NV không có HĐLĐ hoặc HĐLĐ dưới 3 tháng nhưng bạn sẽ không quyết toán cho họ vì họ có 2 nguồn thu nhập nên sẽ tự quyết toán

Bạn cho mình hỏi là trong năm 2010, NV A làm được 4 tháng rùi nghỉ, NV B được 7 tháng sau đó chuyển qua cty khác. Khi làm cty mình thì cả 2 có thu nhập dưới 4tr nhưng chuyển qua cty khác thì cao hơn 4tr. Vậy cho mình hỏi cty mình có phải quyết toán cho 2 nhân viên này k? Mình không hiểu là 1 người có 2 nguồn thu nhập phải tự quyết toán thì 2 nguồn thu nhập này tại một thời điểm hay là khác thời điểm (trong 1 năm)? Bạn giúp mình với nha.Thanks

không phân biệt cùng thời điểm hay khác thời điểm đâu bạn, miễn là ng đó nhận thu nhập từ 2 đơn vị khác nhau là có 2 nguồn thu nhập rồi bạn ah
còn mức lương dưới 4 tr hay trên 4 tr bạn đều kê khai (vì chưa đến mức phải nộp thuế bạn vẫn phải kê khai) nhưng bạn chỉ cần kê khai thôi chứ không cần quyết toán cho những người có 2 nguồn thu nhập đâu bạn ah, họ sẽ tự quyết toán

Sửa lần cuối:
N

nhuhang11

Guest
11/6/10
10
0
1
tphcm
Cho mình hỏi trường hợp này: mình làm việc ở Cty A chỉ được 5 tháng, giờ mình qua Cty B làm việc, thế thì mình phải làm quyết toán thuế TNCN sao?Mình phải đi quyết toán thuế TNCN hay là Cty B làm quyết toán thay cho mình? Mong các bác giúp cho

Ai biết trả lời sớm dùm mình với, đã sắp đến 31/03 rùi....

A

amkhitinhyeu

Sơ cấp
16/5/10
9
0
0
TP. HCM
Nếu phát sinh thu nhập từ 02 nơi trở lên thì công ty không quyết toán cho mà ca nhân phải tự đi quyết toán lấy doanh nghiệp chỉ có trách nhiệm kê trên bảng kê quyết toán năm thôi chứ không quyết toán cho bạn được

S

songanh0609

Trung cấp
11/8/09
88
0
6
Hà Nội
mình có thu nhập 2 nơi nhưng mà đã nộp thuê đầy dủ mình co cần bắt buộc phải làm quyết toán tờ khai 09 không. Mình hỏi cả 2 công ty kia của mình đều đã làm ở tờ khai 05b rồi. Mình có cần bắt buộc phải làm tờ khai 09 không, vì thực sự mình không có thời gian đi quyêt toán

N

nyquy282

Guest
17/3/10
6
0
0
TP.HCM
Hiện nay e có 2 HĐ làm tại cty A 2tr7, cty B 2tr. Vậy e phải đóng thuế TNCN như thế nào? Mong các Anh, Chị giúp đỡ. Vì thật ra làm tại cty B e chỉ phụ giúp dùm ông chú nên cũng chẳng có lương, chỉ là trên giấy tờ thôi và ở 2 cty đều đã quyết toán thuế TNCN cho e hết rồi.

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội
mình có thu nhập 2 nơi nhưng mà đã nộp thuê đầy dủ mình co cần bắt buộc phải làm quyết toán tờ khai 09 không. Mình hỏi cả 2 công ty kia của mình đều đã làm ở tờ khai 05b rồi. Mình có cần bắt buộc phải làm tờ khai 09 không, vì thực sự mình không có thời gian đi quyêt toán
Tại điều 3 mục I công văn 486 ngày 11/02/2011
Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công, thu nhập từ kinh doanh phải khai quyết toán thuế TNCN trong các trường hợp:
+ Có số thuế phải nộp lớn hơn số thuế đã khấu trừ hoặc tạm nộp;
+ Có yêu cầu hoàn số thuế nộp thừa.

P

Pham Thi Yen Ly

Sơ cấp
12/5/10
6
0
1
39
Ben Tre
Bạn ký Hợp đồng chính thức ở cty nào thì Công ty đó sẽ Quyết toán thay cho bạn (với điều kiện bạn chỉ có thu nhập duy nhất ở cty đó), còn trước kia bạn làm ở cty A 05 tháng, lúc đó bạn đã được cty A cấp MST TNCN chưa? Nếu chưa thì bạn bảo cty B cấp cho bạn, nếu có rồi thì bạn chuyển MST này qua cty B, cty B sẽ QT thay cho bạn. Mình chỉ biết bấy nhiêu thôi. Thân...

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Bạn ký Hợp đồng chính thức ở cty nào thì Công ty đó sẽ Quyết toán thay cho bạn (với điều kiện bạn chỉ có thu nhập duy nhất ở cty đó), còn trước kia bạn làm ở cty A 05 tháng, lúc đó bạn đã được cty A cấp MST TNCN chưa? Nếu chưa thì bạn bảo cty B cấp cho bạn, nếu có rồi thì bạn chuyển MST này qua cty B, cty B sẽ QT thay cho bạn. Mình chỉ biết bấy nhiêu thôi. Thân...

Trường bạn bạn nêu như trên thì thuộc vào trường hợp cá nhân tự quyết toán chứ không phải cty B quyết toán thay nhé bạn.

Trường hợp của bạn nên tự tính toán lại xem mình có phải nộp thêm thuế TNCN hay không? Nếu có thì phải làm quyết toán. Còn nếu không phải nộp thêm thuế thì không tuỳ bạn cần làm cũng được, đây quyền lợi của bạn thôi.
Good luck

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA