BCLCTT theo chuẩn mực kế toán quốc tế khác gì so với chuẩn mực kế toán VN?

  • Thread starter lan2005
  • Ngày gửi
L

lan2005

Thành viên sơ cấp
8/3/05
8
0
0
34
hue
#1
mọi người cho em hỏi : " báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo chuẩn mực kế toán quốc tế có gì khác so với báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo chuẩn mực kế toán Việt Nam ?
Em đã đọc ví dụ về một báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo phương pháp trực tiếp ở trong IAS 7, và thấy rằng : khấu hao là một khoản chi phí theo chuẩn mực quốc tế ,còn theo chuẩn mực VN thì khấu hao không được xem là chi phí phải không ạ?
Ngoài ra còn có gì khác nữa không ạ?
 
C

CNN

Thành viên thân thiết
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
#2
lan2005 nói:
mọi người cho em hỏi : " báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo chuẩn mực kế toán quốc tế có gì khác so với báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo chuẩn mực kế toán Việt Nam ?
Em đã đọc ví dụ về một báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo phương pháp trực tiếp ở trong IAS 7, và thấy rằng : khấu hao là một khoản chi phí theo chuẩn mực quốc tế ,còn theo chuẩn mực VN thì khấu hao không được xem là chi phí phải không ạ?
Ngoài ra còn có gì khác nữa không ạ?
Ôi, đâu có, khấu hao ở Việt Nam vẫn được xem là một khoản chi phí đấy chứ.
Còn trong báo cáo lưu chuyển tiền tệ, do không có luồng tiền thực tế ra vào quỹ nên khấu hao không được thể hiện trên báo cáo, ở đây đâu có sự khác biệt đâu
 
F

ForestC

Thành viên sơ cấp
11/1/05
377
1
0
39
E'rywhere
#3
CNN nói:
Còn trong báo cáo lưu chuyển tiền tệ, do không có luồng tiền thực tế ra vào quỹ nên khấu hao không được thể hiện trên báo cáo, ở đây đâu có sự khác biệt đâu
CNN mới nói đúng một nửa thôi nhé. Đúng là trong BCLCTT theo PP trực tiếp không có chỉ tiêu nào liên quan đến Khấu hao nên khấu hao không được thể hiện trên BC LCTT theo PP trực tiếp này. Còn nếu lập theo PP gián tiếp thì có chỉ tiêu Khấu hao Tài sản đó nhé. Vì theo PP gián tiếp, Luồng tiền lưu chuyển từ hoạt động kinh doanh được lập dựa vào tổng lợi nhuận sau thuế. Do vậy cái khoản khấu hao đó cũng được trình bày như một khoản điều chỉnh giảm nhằm tìm ra chính xác luồng tiền lưu thông cho HĐKD là bao nhiêu.
 
T

Tigerbeer

Thành viên sơ cấp
#4
Nhìn chung thì theo thiển ý của tôi bây giờ lưu chuyển tiền tệ VAS và IAS là tương tự nhau. Tuy nhiên IAS bắt buộc phải ghi chú thêm cho báo cáo này một số chỉ tiêu về Non-cash transactions, về chi phí lãi và thuế đã trả trong năm, còn trong VAS thì hình như không nhắc đến...

Bên cạnh phương pháp trực tiếp, gián tiếp mà mọi người đều biết về dạng trình bày của nó, còn có 1 dạng trình bày mà ít cty áp dụng, nhưng tôi thấy rất hay là dạng Uniform cash analysis. Hiện nay nhiều chuyên gia tài chính đang nghiêng về việc đánh giá tình hình 1 cty, đặc biệt là triển vọng tương lai thông qua báo cáo này.





www.vietauditors.com.vn
 
W

wishingvo

Thành viên sơ cấp
5/4/06
8
0
0
HCMC
#5
Mình đang cần mẫu báo cáo tài chính ( BS, P&L và CF - cả theo Phương pháp Trực tiếp & Gián Tiếp ) theo IAS. Anh Chi nào có mẫu, plse gởi theo DC mail :wishingvo@yahoo.com.vn với, nếu có hướng dẫn thì càng tốt ạ.
Cảm ơn nhiều nhiều :thanx:
 
T

trhongnhung

Thành viên sơ cấp
#7
còn nữa, theo VAS khấu hao được booked trong P&L dưới từng phân loại chi phí (production, marketing,....) mà tài sản được sử dụng còn theo IFRS thì chung theo tính chất của tài sản (tangible or intangible)
 
T

trunghong

Thành viên sơ cấp
28/10/05
11
0
0
33
sfsdhsh
#8
Cách định khoản kế toán vận tải và các khoản phí lưu kho cho cty

Chào các anh chị,
E mới chuyển sang làm kế toán cho cty chuyên làm thủ tục XNK.
Vậy e xin hỏi, cách định khoản các hoá đơn liên quan đến hải quan thì ghi ntn à? ví dụ như: CP trả tiền lưu kho bãi, lệ phí hải quan, phí D/O... phí vận chuyển nội địa và quốc tế. E phải định khoản như thế nào thì đúng ạ. Xin mọi người có kinh nghiệm chỉ bảo giúp e với. E xin chân thành cảm ơn
 
H

hitoriki2510

Thành viên sơ cấp
12/11/06
56
0
0
Hà Nội
#9
Sao bạn ko mua giáo trình về mà đọc, nói như thế này thì mênh mông lắm
 
S

songhong84

Thành viên sơ cấp
16/4/08
5
0
0
34
Ha Noi
#10
Mình đã vào trang www.iasplus.com rồi và thấy rất hay. Nhưng có vẻ không hiểu được hết. Không biết bộ chuẩn mực này đã được dịch sang tiếng Việt chưa nhỉ? Có bạn nào biết không giúp mình với!
 

Thành viên trực tuyến

  • thienthien9x

Xem nhiều