Mỗi tuần một chuyên đề

Chi phi không có hoá đơn

• Thread starter thanhdo2013
  • Ngày gửi
T

tragreen

Guest
12/8/13
1
0
0
Gia Lai
Ðề: Chi phi không có hoá đơn

Anh chị cho em hỏi với: Trước đây công ty em và 1 công ty B cùng thuê chung một ngôi nhà để đặt văn phòng, nhưng hợp đồng thuê nhà được ký kết giữa công ty B và người cho thuê. Cách đây vài tháng thì côg ty B chuyển địa điểm khác để đặt văn phòng. Hóa đơn tiền nước và tiền điện của công ty em ghi người mua hàng là tên của chủ nhà. vậy phần thuế GTGT đầu vào của hóa đơn tiền nước và điện này công ty em có được kê khai để khấu trừ không. Ngoài ra hóa đơn tiền internet cua công ty e cũng mang tên của cty B kia. Em phải làm sao để kê khai những hóa đơn này cho công ty.
Em mới ra trường nên không biết làm sao mong anh chị giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

came2512

Sơ cấp
16/9/09
8
0
0
37
Hà Nội

Các ace cho em hỏi chút với ah.

1. Thuê nhân công lao động ở nước ngoài, trả bằng tiền mặt thì có phải trích 10% thuế TNCN ko a?

2. Chi phí bên e p/s chủ yếu là chi phí triển khai dự án tại nước ngoài, Do nước và địa bàn bên em triển khai toàn là vùng sâu vùng xa, tìm chỗ mua vật tư khó khăn nên việc có chứng từ mua bán đi kèm là rất khó. Ace cho em lời khuyên nên xử lý tình huống này ntn với

Em cảm ơn ace rất nhiều ah!

Sửa lần cuối:
X

xdlc

Guest
31/5/12
2
0
1
Lai Chau

Em xin được hỏi Các khoản chi không bắt buộc phải có hoá đơn bao gồm những khoản nào ? Theo quy định nào của pháp luật ?
Rất mong các cao thủ chỉ giáo:069:

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Em xin được hỏi Các khoản chi không bắt buộc phải có hoá đơn bao gồm những khoản nào ? Theo quy định nào của pháp luật ?
Rất mong các cao thủ chỉ giáo:069:
Ko phải tất cả các khoản chi nào cũng bắt buộc phải có hóa đơn mới đc đưa vào cp đc trừ khi tính thu nhập chịu thuế, tuy nhiên bù lại phải có chứng từ khác để chứng minh các khoản chi đó là hợp lý, hợp lệ vd: chi tiền lương và các khoản trích theo lương, chi nộp kinh phí công đoàn, chi tiền khám sức khoẻ cho nv, chi mua hàng hóa là nông sản, cát sỏi vv... do ng nông dân tự khai thác ( có quy định riêng).

T

Tiểu-Mã

Guest
24/11/15
3
0
1
em cũng có thắc mắc như này: Với các khoản chi mua VPP, đồ cúng lễ, hoa....mà không có hóa đơn hoặc chỉ là hóa đơn bán lẻ thì e nên theo dõi như ntn ạ.có nên đưa vào sổ kế toán không hay e theo dõi riêng vào chi phí nội bộ?.mong m.n giúp cho.e mới ra trường chưa có kinh nghiệm gì cả.

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho

Anh chị cho em hỏi với: Trước đây công ty em và 1 công ty B cùng thuê chung một ngôi nhà để đặt văn phòng, nhưng hợp đồng thuê nhà được ký kết giữa công ty B và người cho thuê. Cách đây vài tháng thì côg ty B chuyển địa điểm khác để đặt văn phòng. Hóa đơn tiền nước và tiền điện của công ty em ghi người mua hàng là tên của chủ nhà. vậy phần thuế GTGT đầu vào của hóa đơn tiền nước và điện này công ty em có được kê khai để khấu trừ không. Ngoài ra hóa đơn tiền internet cua công ty e cũng mang tên của cty B kia. Em phải làm sao để kê khai những hóa đơn này cho công ty.
Em mới ra trường nên không biết làm sao mong anh chị giúp đỡ!
Trước tiên tiền thuê nhà của bên em hợp đồng mang tên công ty B thì tất cả các chi phí phát sinh như : tiền thuê nhà hàng tháng , tiền điện nước,internet.... đều không được tính vào chi phí và không được khấu trừ .
Em phải làm lại hợp đồng ký trước ngày phát sinh các chi phí trên thì :
- Tiền thuê nhà sẽ được tính vào chi phí căn cứ :
+ hợp đồng thuê nhà .
+ Chứng từ thanh toán hợp lệ .
+ chứng từ nộp thuế thay cho các nhân nếu hợp đồng có điều khoản nộp thuế thay cho cá nhân .
- Tiền điện nước nghiễm nhiên được tính vào chi phí và được khấu trừ cho dù HĐ điện nước mang tên chủ nhà :
- Tiền internet chỉ được tính khi hóa đơn mang tên công ty bạn .

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
em cũng có thắc mắc như này: Với các khoản chi mua VPP, đồ cúng lễ, hoa....mà không có hóa đơn hoặc chỉ là hóa đơn bán lẻ thì e nên theo dõi như ntn ạ.có nên đưa vào sổ kế toán không hay e theo dõi riêng vào chi phí nội bộ?.mong m.n giúp cho.e mới ra trường chưa có kinh nghiệm gì cả.
Theo dõi chung cũng được, riêng cũng được, mấu chốt là ở năng lực của bạn. Và tốt nhất bạn nên dùng phần mềm kế toán để việc theo dõi nó được toàn diện mà khỏi vất vả

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM

Các ace cho em hỏi chút với ah.

1. Thuê nhân công lao động ở nước ngoài, trả bằng tiền mặt thì có phải trích 10% thuế TNCN ko a?

2. Chi phí bên e p/s chủ yếu là chi phí triển khai dự án tại nước ngoài, Do nước và địa bàn bên em triển khai toàn là vùng sâu vùng xa, tìm chỗ mua vật tư khó khăn nên việc có chứng từ mua bán đi kèm là rất khó. Ace cho em lời khuyên nên xử lý tình huống này ntn với

Em cảm ơn ace rất nhiều ah!
Trích 10% là những người không quyết toán thuế TNCN tại công ty, và làm việc không đủ thời gian (tính tới ngày 31/12)
Đối với người làm hồ sơ quyết toán tại công ty hoặc làm việc tới ngày 31/12 thì phải quyết toán thuế TNCN của họ cho đúng cho đủ. Không phải cứ nộp 10% là xong đâu nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA