Hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2010

• Thread starter Va Anh Toi
  • Ngày gửi
trang30488

trang30488

Sơ cấp
14/9/10
39
0
6
35
vĩnh phúc
năm 2010: em làm 4 tháng ở cty A, tháng còn lại e chuyển sang cty B.
vậy em phải tự quyết toán hay như thế nào ạ.
e ko rõ lắm. mong mọi người hướng dẫn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanhloi

Sơ cấp
24/7/04
24
0
1
Tháng 1/2010 mình làm ở cty A do cục thuế HN quản lý, mình đã đăng ký giảm trừ gia cảnh ở đây
Tháng 2/2010- đến tháng 12/2010 mình làm ở cty B do chi cục thuế đống đa quản lý
cho mình hỏi bây giờ làm tờ khai quyết toán thuế TNCN thì mình phải nộp cho cục thuế nào.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
năm 2010: em làm 4 tháng ở cty A, tháng còn lại e chuyển sang cty B.
vậy em phải tự quyết toán hay như thế nào ạ.
e ko rõ lắm. mong mọi người hướng dẫn
Tháng 1/2010 mình làm ở cty A do cục thuế HN quản lý, mình đã đăng ký giảm trừ gia cảnh ở đây
Tháng 2/2010- đến tháng 12/2010 mình làm ở cty B do chi cục thuế đống đa quản lý
cho mình hỏi bây giờ làm tờ khai quyết toán thuế TNCN thì mình phải nộp cho cục thuế nào.

Tiết d; điểm 3.2 mục 3 phần V Công văn số 486 đã có ví dụ cụ thể

N

ngocdiemtanthanh

Sơ cấp
8/3/11
22
0
0
TP.HCM
em cung dang gap rac roi ve thue thu nhap ca nhap
e moi ra truong gio k biet phai quyet toan thue tncn nhu the nao day
anh chi chi giup em voi

M

M2C

Guest
18/11/10
2
0
0
Hà Nội
Mình chưa rõ lắm, tuy mình làm việc ở 2 nơi nhưng tổng thu nhập 1 năm mình không phải đóng thuế. Vậy có phải tự quyết toán thuế không?

Quy định nêu rõ là cá nhân có trách nhiệm tự QTT nếu:
- Có số thuế phải nộp thêm, hoặc
- Nộp thừa thuế và có nhu cầu đươc hoàn thuế

Vậy bạn tính thử xem sao nhé, nhưng nói chung vụ hoàn thuế của cá nhân mình chưa ghi nhận được trường hợp hoàn thuế nào thì phải...

Muốn hỏi các bạn là có bạn nào biết "chuyên gia" kê khai thuế nào có thể giúp vụ QTT qua phần mềm HTKK được không? bên doanh nghiệp tư nhân bạn mình cần ng hỗ trợ /hướng dẫn vụ này. Bạn nào có cho mình xin thông tin nhé, xin cảm ơn và hậu tạ

Sửa lần cuối:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Các bạn vẫn còn phân vân, có thể đọc thêm tài liệu của Tổng Cục Thuế hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2010

* PHẦN A: HƯỚNG DẪN CHO CƠ QUAN CHI TRẢ QUYẾT TOÁN
* PHẦN B: HƯỚNG DẪN CÁ NHÂN QUYẾT TOÁN THUẾ TNCN
* PHẦN C: HƯỚNG DẪN HOÀN THUẾ TNCN
* PHẦN D: HƯỚNG DẪN KÊ KHAI CÁC MẪU BIỂU

N

nalysw

Guest
7/3/11
3
0
0
Hải Phòng
em mới nhận bàn giao quyết toán thuế TNCN từ chị kế toán ở công ty, khi kiểm tra hồ sơ đăng ký giảm trừ người phụ thuộc thì em thấy có rất nhiều trường hợp không có các giấy tờ chứng minh người phụ thuộc, có lẽ chị kê toán cũng chưa đăng ký với cơ quan thuế về các trường hợp này. vậy khi nộp quyêt toán thuế nếu em nộp kèm hồ sơ đăng ký giảm trừ người phụ thuộc thì em có được tính giảm trừ cho năm 2010 không ạ?
em đọc công văn 3552/TCT-TNCN thì thấy nói "nếu đối tượng nộp thuế đăng ký giảm trừ người phụ thuộc trước ngày 30/1 của năm thực hiện gửi cho cơ quan trả thu nhập, nhưng cơ quan trả thu nhập chuyển bản đăng ký giảm trừ người phụ thuộc của đối tượng nộp thuế đến cơ quan thuế trực tiếp quản lý cơ quan trả thu nhập sau ngày 20/2 của năm thực hiện thì việc xác định thời điểm tính giảm trừ người phụ thuộc của đối tượng nộp thuế được tính theo thời điểm đối tượng nộp thuế tự xác định"
em không hiểu thời điểm đối tượng nộp thuế tự xác định là như thế nào
mong các anh chị giải đáp giúp em ạ

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Hướng dẫn Quyết toán Thuế TNCN 2010 của chuyên gia Hoàng Thị Phương - Trưởng phòng Kiểm tra 1 - Cục Thuế Nghệ An - Nguồn: Mạng Tri Thức Thuế (TANET)

Slide này mình có "mời" (lồng tiếng nhạc) của Nghệ sĩ Tạ Minh Tâm để đồng hành với mọi nhà cùng quyết toán thuế TNCN 2010 đây. Hãy bật loa lên nghe cho đỡ buồn ngủ. Slide gốc không có Nghệ sĩ Tạ Minh Tâm tham gia.

Các bạn có thể load file video này về xem tại webketoan.vn, nếu xem không kịp có thể nhất nút pause (tạm dừng) để xem lại cho rõ, xong rồi continue.

[video=youtube;eVCKvjHO3Ko]http://www.youtube.com/watch?v=eVCKvjHO3Ko[/video]​

Thân,

Sửa lần cuối:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Một số điểm chú ý: tại công văn 486/TCT-TNCN ngày 11/02/2011 của Tổng cục Thuế về việc hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2010 có quy định:

Đối với thu nhập chịu thuế từ tiền lương tiền công:

1. Thu nhập chịu thuế từ tiền lương tiền công được xác định bằng tổng số tiền lương, tiền công, tiền thù lao, các khoản thu nhập khác có tính chất tiền lương, tiền công mà đối tượng nộp thuế nhận được trong năm 2010 theo hướng dẫn tại khoản 2 mục II phần A Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008; Điều 1 Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 của Bộ Tài chính; Điều 1 Thông tư số 02/2010/TT-BTC ngày 11/01/2010 của Bộ Tài chính.

Trường hợp thu nhập từ tiền lương, tiền công tháng 12/2009 được trả trong năm 2010 đã được tính vào thu nhập để xác định thu nhập chịu thuế của 6 tháng cuối năm 2009 để quyết toán thuế thì không phải kê khai vào thu nhập chịu thuế năm 2010 để quyết toán lại.

Ví dụ: Thu nhập từ tiền lương, tiền công tháng 12/2009 của Ông A được trả trong năm 2010 thì được tính vào thu nhập chịu thuế năm 2010. Trường hợp thu nhập này ông A đã tính vào thu nhập để xác định thu nhập chịu thuế của 6 tháng cuối năm 2009 để quyết toán thuế TNCN thì không phải kê khai vào thu nhập chịu thuế năm 2010 để quyết toán lại.

- Đối với thu nhập là khoản tiền thưởng do làm việc của cả năm 2009, nếu nhận trong 3 tháng đầu năm 2010, khi quyết toán thuế trong năm 2010 thì chỉ tính vào thu nhập chịu thuế 50%, 50% được miễn thuế theo quy định tại Thông tư số 160/2009/TT-BTC ngày 12/08/2009 của Bộ Tài Chính hướng dẫn thực hiện việc miễn, giảm thuế thu nhập cá nhân theo Nghị Quyết số 32/2009/QH12 ngày 19/06/2009 của Quốc Hội.

Xin phép gởi bổ sung 03 văn bản sau đây để các bạn tham khảo thêm cho các trường hợp sau:

+ Công văn số 655/TCT-TNCN của Tổng cục Thuế ngày 01 tháng 03 năm 2011 Về việc thuế TNCN đối với các khoản thu nhập không thường xuyên;

+ Công văn số 659/TCT-Vp ngày 01 tháng 03 năm 2011 Về việc đính chính công văn số 486/TCT-TNCN ngày 11/02/2011 của Tổng cục Thuế về việc hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2010;

+ Công văn số 2169 /BTC – TCT ngày 18 tháng 2 năm 2011 của Bộ Tài chính V/v chính sách miễn thuế TNCN đối với thu nhập làm thêm giờ của nhà giáo;

Tải 3 công văn này tại webketoan để tham khảo - http://4wkt.net/f/yrivwo8maalvx0d.rar

Thân

beconlkt

beconlkt

Trung cấp
2/6/10
146
0
0
37
HN
Có một nhân viên ở công ty em đã nộp hồ sơ giảm trừ gia cảnh ở công ty cũ của họ. Bây giờ họ nghỉ hẳn bên đó và chuyển về công ty em. Nhưng do em ko biết nên từ đầu năm ko đăng ký cá nhân có người phụ thuộc, giảm trừ gia cảnh cho họ. Vậy trong năm 2011 này em có được tính giảm trừ gia cảnh cho họ ko? Bây giờ nộp thì có được ko? Cả nhà giúp em trường hợp này với.

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Các anh chị cho em hỏi, công ty em không có nhân viên nào phài nộp thuế TNCN. em được biết vẫn phải làm quyết toán thuế TNCN năm. Nhưng em chưa rõ một số vấn đề:
- Chưa nhân viên nào có mã số thuế CN thì chỉ cần ghi số CMTND thôi đúng không a?
- Trong bảng kê mẫu số 05AKK-TNCN ở chỉ tiêu số 8 là thu nhập chịu thuế tính theo tháng hay năm ah?
- Ví dụ: Như em lương tháng 3 triệu không có người phụ thuộc thì các chỉ tiêu 9,10,11,12,13,14,15,16,17 kế như thế nào ạ?
Vì mới làm KT nên em chưa rõ mong các anh chị chỉ bảo tận tình. Em cảm ơn!
1.Nếu chưa [/B]có MSTCN cho từng nhân viên thì bạn chỉ cần điền thông tin CMTND thôi, nhưng bạn nên làm thủ tục cấp MSTCN cho họ,để tiện cho việc làm QTTNCN sau này.
2.chỉ tiêu 8 là tổng thu nhập cho cả năm nhé, ví dụ: 1tháng là 2tr thì cả năm là 24tr ,số TN tính thuế của chỉ tiêu 8 là 24 tr
3, Nếu bạn được lương 3tr mà ko có người phụ thuộc bạn ko phải nộp thuế, bạn chỉ có chỉ tiêu 8và chỉ tiêu 11,12 là bảo hiểm và từ thiện nếu có.còn các chỉ tiêu khác thì ko,

Bạn cho hỏi:
- Chỉ tiê [5]: danh sách nhân viên có HĐ > 3 tháng tính tại thời điểm hiện tại thôi hay tất cả NV có HĐ > 3 tháng?
- Công ty chưa đóng BH cho nhân viên. Vậy chỉ tiêu [12] để trống hả Bạn?

Sửa lần cuối:
M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Hi em,
Em cứ phân loại như vầy:
05A/KK giành cho hợp đồng lao động chính thức hoặc những hợp đồng từ 3 tháng trở lên. Trong này thì có 2 trường hợp là quyết toán tại cty em (khi làm đủ thời gian từ 1/1/2010 đến 31/12/2010 và chỉ có thu nhập duy nhất tại cty em, dựa vào giấy ủy quyền 04-2) và không QT tại cty (khi vào nửa chừng hoặc nghỉ việc nửa chừng--> không làm đủ 12 tháng năm 2010)

Còn 05B/KK thì giành cho những hợp đồng < 3 tháng như hợp đồng thời vụ < 3 tháng hay hợp đồng thử việc (HD thử việc thường chỉ có 2 tháng)

Giờ em xác định tất cả nhân viên trên vào tháng nào, tính luôn cả 2 tháng thử việc nhé xem có đủ 12 tháng không thì em biết là kê vào 05A hay 05B rồi chứ gì?
Thân

Công ty mình thành lập T06/2010. Mình làm cho tất cả HĐ thử việc 2 tháng, sau đó ký chính thức. Nhưng tính đến 31/12/2010 thì có 1 số nhân viên nghỉ việc. Vậy:
- Mình kê khai mẫu 05A và 05B ntn?
- Mình kê khai cho những người đã nghỉ việc luôn pk?

K

kaorii

Sơ cấp
14/3/11
4
0
0
Hà Nội
Bác nào có cho em xin mẫu 12/TNCN gấp với ạ.
Thư xác nhậnt hu nhập...

V

vangtrang

Guest
17/3/11
1
0
0
36
ND
ui em cũng có thắc mắc này mún hỏi các anh chị dân kế toán,khi kê khai quyết toán thuế tncn thì có TH cá nhân lm vc từ 2 nơi nên p tu quyết toán,còn người mà làm và đóng bh Ở cty cu thì em có đc phép trừ khoản đóng góp BH đó ko ạh?mong các anh chị giúp đỡ em tháo gỡ thắc mắc này với ạh.em cảm ơn nhìu...!!!

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Suốt mấy tuần nay em cũng đang "ngâm cứu" để làm quyết toán thuế TNCN cho nhân viên quản lý ở cty.
Vấn đề là từ tháng 1 đến tháng 8 em tính tiền thuê nhà là 15% tổng thu nhập chưa bao gồm tiền BHXH đóng ở nước ngoài, đến tháng 9 E mới thay đổi công thức tính.
Nên giờ làm quyết toán em phải tính lại TNCT của từng tháng từ tháng 1 phải không ạ?

B

bimbim07

Guest
15/8/07
11
0
0
Hà nội
Thật sự thì cái món thuế TNCN này làm lần đầu, nên rất mong các bạn tư vấn giúp cho!

Tình huống:

Trên Bảng lương: Phát sinh thuế TNCN Quý 4; Áp dụng biểu thuế theo TT 84 để tính thuế TNCN. Tuy nhiên: Số thuế TNCN theo tháng tính rất chuẩn, nhưng khi cộng tổng 3 tháng Quý 4 lại thì không khớp với số thuế tính trên Quyết toán (các chỉ số TNCT, TNTT, GTGC hoàn toàn khớp với nhau)!!??

Rất mong các AC cao thủ chấm bài và giải thích!!

Sửa lần cuối:
thuhuyen90

thuhuyen90

Trung cấp
cho em hỏi:cty em có 10nv, va ko có ai thuộc diện phải nộp thuế TNCN vì thu nhập dưới 3tr. Bây giờ quyết toán năm phải làm những gì ạ? Em mới ra trường nên chưa biết làm thế nào. Mong các anh chị giúp đỡ

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
cho em hỏi:cty em có 10nv, va ko có ai thuộc diện phải nộp thuế TNCN vì thu nhập dưới 3tr. Bây giờ quyết toán năm phải làm những gì ạ? Em mới ra trường nên chưa biết làm thế nào. Mong các anh chị giúp đỡ

Không phải nộp thuế, nhưng cần phải Quyết toán thuế TNCN năm.
-tải PM TNCN 2.4 về, nhập thông tin để để đăng ký MST CN cho nhân viên, nếu chưa có.
-Bạn vào trang Pages - dangkythue để gửi file đăng ký trước. Sau đó, in ra nộp trực tiếp, khoảng 2-3 ngày là có.
- Vào PM HTKK 2.5.2, vào phần quyết toán thuế TNCN để nhập thông tin và gửi thuế.

Trong quá trình làm có thắc mắc, Bạn có thề tham khảo thêm các bài liên quan đã post trong diễn đàn này.

thuhuyen90

thuhuyen90

Trung cấp
Không phải nộp thuế, nhưng cần phải Quyết toán thuế TNCN năm.
-tải PM TNCN 2.4 về, nhập thông tin để để đăng ký MST CN cho nhân viên, nếu chưa có.
-Bạn vào trang Pages - dangkythue để gửi file đăng ký trước. Sau đó, in ra nộp trực tiếp, khoảng 2-3 ngày là có.
- Vào PM HTKK 2.5.2, vào phần quyết toán thuế TNCN để nhập thông tin và gửi thuế.

Trong quá trình làm có thắc mắc, Bạn có thề tham khảo thêm các bài liên quan đã post trong diễn đàn này.

em vào thử thấy nó hiện là Tên NSD, cái này mình phải đk tên công ty hay tên của người nộp thay cty ạ?
em cám ơn ạ...

B

bimbim1

Sơ cấp
28/12/10
11
0
0
ha noi
em vào thử thấy nó hiện là Tên NSD, cái này mình phải đk tên công ty hay tên của người nộp thay cty ạ?
em cám ơn ạ...

ban vào tổ chức chi trả ý. còn phần bạn nhìn thấy là của cơ quan thuế mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA