Gia công bên ngoài và xuất khẩu tại chỗ

• Thread starter ttmyxuan
  • Ngày gửi
T

ttmyxuan

Guest
26/11/05
8
0
0
41
HCM
Em mới tìm được trang web này , em tìm vấn đề của mình mãi mà chưa ra , làm ơn giúp em với , em là lính mới toe , hic
Thứ nhất : hàng em sản xuất ra đem gia công nhuộm bên ngoài , mỗi lần hàng gia công về là có hoá đơn đi kèm , tất nhiên là chưa thanh toán mà còn nợ , nhưng có một số cuộn ko đạt , xuất lại nhuộm màu đen và ko tính tiền thì hạch toán như thế nào khi hàng nhuộm đen mang về
Thứ hai : hàng về hoá đơn về nhưng mà nhằm hàng của công ty khác nhưng đã lỡ xuất hoá đơn bên đó thoả thuận với sếp em lần sau xuất hoá đơn sẽ trừ lại phần đó
Thứ ba : công ty em nhập khẩu rồi sản xuất xong lại giao hàng xuất khẩu tại chỗ , do đó phải trừ lùi nguyên vật liệu , nhưng mà do lúc đầu công ty em mới thành lập nên hao hụt vượt mức cho phép rất lớn , nhưng người làm xuất nhập khẩu sợ phải chứng minh hàng hư nên đã trừ lùi mà ko tính phần hư đó , lại lấy phần nhập của lô hàng tiếp theo bù đắp cho phần đó , nhưng khổ nỗi lô hàng tiếp theo nhập để gian công và công ty cũng ko nhập hàng mới cho việc xuất khẩu tại chỗ . Nên giờ nguyên vật liệu dùng cho xuất khẩu tại chỗ là của gia công vậy em phải làm sao đây , cứu với

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
ttmyxuan nói:
Thứ nhất : hàng em sản xuất ra đem gia công nhuộm bên ngoài , mỗi lần hàng gia công về là có hoá đơn đi kèm , tất nhiên là chưa thanh toán mà còn nợ , nhưng có một số cuộn ko đạt , xuất lại nhuộm màu đen và ko tính tiền thì hạch toán như thế nào khi hàng nhuộm đen mang về
Hàng xuất ra bạn cứ để là 154, chi phí gia công bên ngoài ghi nhận thẳng vào 154 cũng được bạn ah, nếu như còn tiếp tục sử dụng sản phẩm này để làm sản phẩm nữa thì bạn đưa vào chi phí sản xuất chung 627. Hàng không đạt đem đi gia công lại mà không bị tính phí thì không chỉ cần làm phiếu xuất ra đi gia công và nhập về đúng với giá xuất ra.
ttmyxuan nói:
Thứ ba : công ty em nhập khẩu rồi sản xuất xong lại giao hàng xuất khẩu tại chỗ , do đó phải trừ lùi nguyên vật liệu , nhưng mà do lúc đầu công ty em mới thành lập nên hao hụt vượt mức cho phép rất lớn , nhưng người làm xuất nhập khẩu sợ phải chứng minh hàng hư nên đã trừ lùi mà ko tính phần hư đó , lại lấy phần nhập của lô hàng tiếp theo bù đắp cho phần đó , nhưng khổ nỗi lô hàng tiếp theo nhập để gian công và công ty cũng ko nhập hàng mới cho việc xuất khẩu tại chỗ . Nên giờ nguyên vật liệu dùng cho xuất khẩu tại chỗ là của gia công vậy em phải làm sao đây , cứu với
Phần của người xuất nhập khẩu là phần việc của người ta làm việc với bên kia, còn phần việc của bạn cứ làm theo đúng thực tế hàng hóa hao hụt tính vào giá thành của hàng nhập khẩu.

T

ttmyxuan

Guest
26/11/05
8
0
0
41
HCM
Nhưng nguyên vật liệu là của hàng gia công chứ đâu phải là nguyên vật liệu dùng cho xuất khẩu ba bên , mà hiện tại cũng chưa nhập nguyên vật liệu kinh doanh , vậy em phải thể hiện trên dổ sách phần thiếu hụt đó ở đâu đây.
Còn một việc nữa em cần hỏi là : công ty em trước kia mới thành lập nhờ một công ty dịch vụ nhập hàng họ áp mã thuế sai , nên bị áp thuế nhập khẩu (nếu ko chứng minh được xuất khẩu đầu ra ) . Nhưng sau này khi đem mẫu kiểm nghiệm thì biết được hàng đó thuế nhập khẩu bằng 0 và tên hàng dùng chung là sợi mà thôi chứ ko phải chia ra như trước kia , vậy thì phần trước kia nhập về và hàng hóa bây giờ sẽ theo dõi khác nhau ? Cho em hỏi vậy em có thể sữa đổi sổ sách trước kia thành một loại được ko hay phai theo dõi riêng ( giá nhập khẩu từng laọi trước kia khác nhau ) , bây giờ chuẩn bị nhập hàng nhưng đổi lại một loại và giá nhập lại cùng một giá .

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
ttmyxuan nói:
Nhưng nguyên vật liệu là của hàng gia công chứ đâu phải là nguyên vật liệu dùng cho xuất khẩu ba bên , mà hiện tại cũng chưa nhập nguyên vật liệu kinh doanh , vậy em phải thể hiện trên dổ sách phần thiếu hụt đó ở đâu đây..
Vậy chứng tỏ hiện giờ bạn còn giao thiếu thành phẩm cho bên giao gia công, bên bạn tính bù đắp lượng hàng này như thế nào trong tương lai. Nếu như bên bạn giao đủ số lượng hàng thành phẩm thì từ đâu bạn có nguồn nguyên liệu này bạn cứ đưa vào chi phí của bạn.
ttmyxuan nói:
Còn một việc nữa em cần hỏi là : công ty em trước kia mới thành lập nhờ một công ty dịch vụ nhập hàng họ áp mã thuế sai , nên bị áp thuế nhập khẩu (nếu ko chứng minh được xuất khẩu đầu ra ) . Nhưng sau này khi đem mẫu kiểm nghiệm thì biết được hàng đó thuế nhập khẩu bằng 0 và tên hàng dùng chung là sợi mà thôi chứ ko phải chia ra như trước kia , vậy thì phần trước kia nhập về và hàng hóa bây giờ sẽ theo dõi khác nhau ? Cho em hỏi vậy em có thể sữa đổi sổ sách trước kia thành một loại được ko hay phai theo dõi riêng ( giá nhập khẩu từng laọi trước kia khác nhau ) , bây giờ chuẩn bị nhập hàng nhưng đổi lại một loại và giá nhập lại cùng một giá .
Vấn đề đã lỡ nộp thuế nhấp khẩu thì cứ tính vào giá của hàng nhập kho. Nếu đúng là một mã hàng thì bạn cứ theo dõi thành một lọai thôi. Còn về giá xuất ra của NVL thì còn tùy thuộc vào hình thức tính giá xuất của bạn (LIFO, FIFO, thực tế đích danh ....) Chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA