Hỏi về kế toán viễn thông

• Thread starter Htieco
  • Ngày gửi
H

Htieco

Sơ cấp
25/9/09
31
0
6
Hà Tây
Cả nhà cho em hỏi 1 tý: bên em có KD thêm mảng viễn thông. Khi em đi đăng ký sim điện thoại ( Mua để bán ) thì bên công ty viễn thông không viết hóa đơn cho bên em vậy nếu em hoach toan thi phải như thế nào và khi bán ra thì phải hạch toán như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
Bạn cứ hạch toan theo số liệu thực tế khi phát sinh các giao dịch, sự kiện. Tuy nhiên, khi cơ quan thuế vào kiểm tra thì lại có vấn đề, với trường hợp như công ty của bạn có khả năng cơ quan thuế sẽ ấn định mức thuế phải nộp vì nó nằm trong trường hợp không thực hiện đầy đủ chế độ về hóa đơn chứng từ.

Sửa lần cuối:
K

ketoan1aHMC

Guest
29/5/08
40
0
0
Hà Nội
Cả nhà cho em hỏi 1 tý: bên em có KD thêm mảng viễn thông. Khi em đi đăng ký sim điện thoại ( Mua để bán ) thì bên công ty viễn thông không viết hóa đơn cho bên em vậy nếu em hoach toan thi phải như thế nào và khi bán ra thì phải hạch toán như thế nào?

Cty bạn thì như vậy, còn 2 Cty mình làm kế toán thì lại khác. Một Cty thì ko kinh doanh mảng SIM, Thẻ ĐT nhưng hàng tháng lại có một vài hóa đơn SIM, Thẻ ĐT giá trị lớn vài triệu đó nha (ít thì còn nói là mua cho nhân viên, hạch toán vào phụ cấp ĐT, ăn trưa), nhưng đây Cty ít nhân viên thì ko thể dùng nhiều đến như vậy, chắc chắn CQ Thuế sẽ bóc tách món này ko cho vào chi phí hợp lý roài. Còn 1 Cty thì kinh doanh mảng SIM, Thẻ ĐT, có hóa đơn đầu vào SIM, Thẻ giá trị cao vài chục triệu, nhưng đầu ra thì bán lẻ cho cá nhân, ko xuất HĐ GTGT bao giờ, vậy nên tiền thuế sao đây. Mong các anh chị có kinh nghiệm tư vấn, chỉ bảo giùm luôn nha.

A

aloalo214

Sơ cấp
1/3/10
31
1
0
39
sai gon
Chào bạn, theo mình trường hợp của bạn nên tham khảo về quy định sử dụng hóa đơn trong Nghị định 51.
Bạn có thể tìm trên google hoặc trong diễn đàn để hiểu rõ hơn, còn hướng giải quyết tìm hiểu sau nhen. thân

L

le minh h

Guest
26/5/11
1
0
0
36
daklak
anh chị ơi giúp em hạch toán với .CTy em chuyên cung cấp tên miền, hosting , thiết kế trang website . nhìn vào đóng hoá đơn mà kế toán trước chưa hạch toán thì em củng đang lạc lỏng k biết cho nó vào số tài khoản nào cho hợp ly nửa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA