kế toán xây dựng

• Thread starter Nguyet83
  • Ngày gửi
N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
em làm kế toán cũng được hơn 1 năm rồi nhưng em vẫn chưa làm quyết toán thuế bên nghành xây dựng nên con lúng túng nếu bác nào biết giúp em vơi
công ty em là một công ty chuyên buôn bán tôn nhưng gần đây công ty có đấu thầu một số công trình xây dựng nhỏ thôi
khi mua ximang đá ,cát sỏi em đều làm thủ tục nhập kho
Nợ Tk 152
Nơ Tk 133
Có Tk 111.112
Rồi sảu đó em xuất ra công trình
Nợ Tk 621
Có Tk 152
cuối năm em tập hợp vào 154
rồi như thế nào nữa các bác em không biết khi nào tính vào giá vốn nữa các bác ạ nếu bác nào biết giúp em vời các sớm càng tốt
các ơn các bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyet83 nói:
em làm kế toán cũng được hơn 1 năm rồi nhưng em vẫn chưa làm quyết toán thuế bên nghành xây dựng nên con lúng túng nếu bác nào biết giúp em vơi
công ty em là một công ty chuyên buôn bán tôn nhưng gần đây công ty có đấu thầu một số công trình xây dựng nhỏ thôi
khi mua ximang đá ,cát sỏi em đều làm thủ tục nhập kho
Nợ Tk 152
Nơ Tk 133
Có Tk 111.112
Rồi sảu đó em xuất ra công trình
Nợ Tk 621
Có Tk 152
cuối năm em tập hợp vào 154
rồi như thế nào nữa các bác em không biết khi nào tính vào giá vốn nữa các bác ạ nếu bác nào biết giúp em vời các sớm càng tốt
các ơn các bác
Bạn hạch toán vậy là đúng rồi.
Tốt nhất 154 bạn chia ra từng công trình (nếu có thể). còn không bạn có thể chi tiết một bảng (giá thành) bằng excel để giải trình cho số 154 đó.

Còn việc hạch toán tiếp tục như sau: Căn cứ vào biên bản nghiệm thu công trình, Hoặc biên bản bàn giao. kế toán xuất hóa đơn một phần hoàn thành hoặc cho cả hợp đồng
Đồng thời dựa vào khối lượng công trình hoàn thành để xác định giá vốn (bạn có thể căn cứ vào tỷ lệ doanh thu cũng dc, sau khi hoàn thành công trình thì bạn xác định chi phí còn lại theo thực tế để kết chuyển giá vốn)
Nợ 632
Có 154.

Thân,

N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
cám ơn anh ac3k thật sự là em lúng túng lắm anh a
bởi vì công ty em không có dự toán anh ạ vì làm công trình nhỏ cho nguời quen anh a, nên bây giờ em không biết vật liệu cần bao nhiêu cho đủ hoá đơn về thì em nhập kho sau đó em lại xuất đi nhân công thì em không biết bao nhiêu người nên cũng chưa lên được bảng lương mà chi phí chung lại không có hoá đơn vây thì bây giờ phải sử lý như thế nào đây anh cho phù hợp mà hoá đơn đầu ra đã viết là thi công công trình đúng bằng biên bản hoàn thành anh ạ vây thi anh chị giúp và sử lý giúp em nhé cám ơn anh chị

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyet83 nói:
cám ơn anh ac3k thật sự là em lúng túng lắm anh a
bởi vì công ty em không có dự toán anh ạ vì làm công trình nhỏ cho nguời quen anh a, nên bây giờ em không biết vật liệu cần bao nhiêu cho đủ hoá đơn về thì em nhập kho sau đó em lại xuất đi nhân công thì em không biết bao nhiêu người nên cũng chưa lên được bảng lương mà chi phí chung lại không có hoá đơn vây thì bây giờ phải sử lý như thế nào đây anh cho phù hợp mà hoá đơn đầu ra đã viết là thi công công trình đúng bằng biên bản hoàn thành anh ạ vây thi anh chị giúp và sử lý giúp em nhé cám ơn anh chị
Nếu vậy thì em làm bảng tính giá thành ở ngoài excel ấy, cấn đối chi phí NVL Trực tiếp so với thực tế em xuất ra, nhân công và chi phí sản xuất chung em có thể phân bổ theo tỷ lệ doanh thu.

Từ đó em có thể làm dự toán theo bảng đó, nói khách hàng ký nhận vào, nếu là cá nhân.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Thông thường tỷ lệ chi phí của các công trình xây dựng dân dụng như sau:
1. Nhân công: 20-25%
2. Máy: 5-10% (nếu không có thì cộng vào phần nhân công). Kế toán nên cân đối chi phí nhân công và máy vào khoảng 25-30%.
3. Chi phí vật tư 70% - 75% trong đó:
- Xi măng 10-15%
- Sắt thép 10- 15%
- Gạch + Cát + Đá 8-10% (rất khó lấy đủ hóa đơn)
- Sơn nước, thạch cao trang trí: 5%
- Gạch men: 3-5%
- Điện: 7 - 10%
v...v

Tuy vậy, do một số vật tư rất khó lấy được hóa đơn, do đó theo kinh nghiệm của tôi, tỷ lệ cân đối chi phí NVL là:
Cát 3,06%
Cửa, cửa sổ 12,76%
Đá 3,08%
Điện 9,49%
Gạch xây 4,08%
gạch men 10,51%
Khác 3,57%
Ngói, xà gồ 5,10%
Nước, thiết bị vệ sinh 10,20%
Sắt 18,28%
Sơn 4,44%
Xi măng 15,51%
(Số liệu tổng hợp từ các sổ chi tiết chi phí XD thực tế của công ty tôi, tỷ lệ trên là tỷ lệ các loại NVL so với tổng chi phí NVL).
Về định khoản trong kế toán xây dựng, chẳng có gì khó khăn. Chủ yếu cái khó là thủ tục và bóc tách chi phí, phân bổ cân đối chi phí cũng như chứng từ... cũng như câu hỏi kế toán XD khi quyết toán thì cần loại sổ sách giấy tờ gì, như thế nào thì hợp lệ, mẫu sổ đó như thế nào, ghi như thế nào v...v.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA