Lương đóng BHXH khác với bảng lương thực tế

• Thread starter RUOK
  • Ngày gửi
R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
Các bác ơi giúp em với: Hiện nay lương em đăng ký để đóng bảo hiểm cho nhân viên trong công ty là 600.000 đồng. Tuy nhiên tiền lương để trả cho anh em trong công ty là lớn hơn 600.000 đồng. Em biết là làm thế này là sai rồi. Các bác chỉ giúp em cách giải quyết tình huống này nhé, để các anh bên thuế vẫn chấp nhận cho em mức lương lớn hơn 600.000 đồng. Nếu ai có form bảng lương để ứng phó trong tình huống này thì cho em ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mysterious_girl

Guest
Theo em thì trên bảng lương vẫn để lương cơ bản là 600.000đ, phần còn lại thì bỏ vào khoản phụ cấp. Không biết em nói như vậy có đúng ko nhỉ?Mong anh chị chỉ bảo thêm.

R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
Bời vì công ty mình lương trả cho nhân viên trung bình là 1.800.000 cho nên nếu để lương cơ bản là 600.000 đồng,phụ cấp là 1.200.000 đồng thì nghe chừng không được hợp lý lắm

D

daodtc

Guest
27/8/05
8
0
0
HN
lương cơ bản + ăn giữa ca + Phụ cấp = số tiền thực nhân ( phụ cấp nhiều hơn lương cơ bản là bình thương ) mình làm như thế đấymà quyết toannhiều nămồi có ai hỏi gì về phụ cấp nhiều hơn lương đâu cứ mạnh dạn mà làm

R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
Bác Daodtc ơi bác cho em xin mẫu bảng lương của bác đi ạ

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
To RUOK
Bạn có thể cho mình địa chỉ email để mình gửi cho bạn form bảng lương .

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
RUOK nói:
Các bác ơi giúp em với: Hiện nay lương em đăng ký để đóng bảo hiểm cho nhân viên trong công ty là 600.000 đồng. Tuy nhiên tiền lương để trả cho anh em trong công ty là lớn hơn 600.000 đồng. Em biết là làm thế này là sai rồi. Các bác chỉ giúp em cách giải quyết tình huống này nhé, để các anh bên thuế vẫn chấp nhận cho em mức lương lớn hơn 600.000 đồng. Nếu ai có form bảng lương để ứng phó trong tình huống này thì cho em ạ.
Sao lại sai? Theo mình vấn đề này các Anh bên thuế vẫn chấp nhận. Vì mình thấy ở DNNN nộp BHXH theo hệ số lương cơ bản, trong khi lương thực nhận của CBCNV lại được chia theo quỹ lương của DN và lương thực nhận thừng cao gấp mấy lần lương cơ bản mà có sao đâu.

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
TO: RUOK
Đồng ý với ý kiến của Hải Đăng,lương đăng ký đóng BH như ở công ty bạn là không sai, chỉ là chưa đầy đủ thôi.Bạn nên tham khảo ở bài trao đổi theo đường dẫn sau:
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=9014
Mình đã gửi email cho bạn rồi, bạn check mail nhé.

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Mình cũng đang gặp trường hợp tương tự như bạn RUOK nhờ mọi người gửi dùm form bảng lương giúp mình với! theo địa chỉ pipapipo80@yahoo.com nhé, cám ơn mọi người nhiều

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Mình cũng muốn các bạn cho mình một bản nhé. salemok@gmail.com
Nhân tiên mình hỏi luôn một việc mong các bác chỉ giúp nhanh nhanh nhé
Mình hỏi về định khoản BHXH và lương:
Giả sử tổng lương cơ bản là 100 thì hàng tháng mình sẽ định khoản như thế này được không:
- Hàng tháng trích BH vào Cfí: N 642/C338: 17 (=17% Cty phải nộp)
- Hàng tháng phân bổ lương vào Cfí: N642/C334: 100
- Tính số tiền BH hàng tháng trừ vào lương Nhân viên: N334/C338: 6 (6%)
- Khi nộp tiền cho cơ quan BH Cty sẽ phải nộp 23% trong đó Cty chịu 17% còn 6% nộp hộ Nhân viên: N338/C1111: 23
Các bác xem giúp có được không

P

Pham Thu Nhung

Guest
23/2/11
1
0
0
nghệ An
thang bảng tiền lương

xin chào tất cả đại gia đình. em mới làm kế toán bất đắc dĩ nên nghiệp vụ em hơi non. khó khăn đầu tiên của em là thang bảng tiền lương để làm bảo hiểm. anh chị nào có cho em xin một bản. em xin cảm ơn!!!

H

hochoikt

Guest
24/5/11
2
0
0
36
dong nai
bảng lương nộp bhxh

Các Bác ơi cho em hỏi tý.
Hiện em làm kt cho công ty dịch vụ bảo vệ, cty đã hoạt động được hơn 2 năm rồi có khoảng 60 nhân viên bảo vệ nhưng mới đây mới ký hợp đồng và tham gia BHXH cho 10 người thôi. Giờ em rất lo nếu cơ quan BH mà sờ đến thì chết.
Nhưng do nhân viên ra vào thất thường, cứ 2 tháng, 3 tháng, 6 tháng lại nghĩ nên Giám đốc em k muốn ký hợp đồng. mà theo qui định thì sau 1 tháng thử việc phải ký hợp đồng cho người ta, HĐ 3 tháng trở lên là tham gia BHXH cho họ. Vậy giờ em phải làm sao ạ?
Em tính qua tháng sẽ làm hợp đồng và tham gia Bh cho họ nhưng mới ra trường nên thủ tục và thang bảng lương em còn chưa rành.
Xin Các Bác hỗ trợ em với. Nhất là làm thang bảng lương như thế nào hợp lý, qui trình đăng ký, viết số lương trong hợp đồng???
Em vô cùng cảm ơn!
Nếu có gì thì gửi vào mail em dùm nhé: duongthoa.kt@gmail.com

nhungmuadauyeu

nhungmuadauyeu

Trung cấp
6/11/09
103
0
16
Ha Noi
Các Bác ơi cho em hỏi tý.
Hiện em làm kt cho công ty dịch vụ bảo vệ, cty đã hoạt động được hơn 2 năm rồi có khoảng 60 nhân viên bảo vệ nhưng mới đây mới ký hợp đồng và tham gia BHXH cho 10 người thôi. Giờ em rất lo nếu cơ quan BH mà sờ đến thì chết.
Nhưng do nhân viên ra vào thất thường, cứ 2 tháng, 3 tháng, 6 tháng lại nghĩ nên Giám đốc em k muốn ký hợp đồng. mà theo qui định thì sau 1 tháng thử việc phải ký hợp đồng cho người ta, HĐ 3 tháng trở lên là tham gia BHXH cho họ. Vậy giờ em phải làm sao ạ?
Em tính qua tháng sẽ làm hợp đồng và tham gia Bh cho họ nhưng mới ra trường nên thủ tục và thang bảng lương em còn chưa rành.
Xin Các Bác hỗ trợ em với. Nhất là làm thang bảng lương như thế nào hợp lý, qui trình đăng ký, viết số lương trong hợp đồng???
Em vô cùng cảm ơn!
Nếu có gì thì gửi vào mail em dùm nhé: duongthoa.kt@gmail.com

Bên bạn đã đóng cho 10 người rùi mà. Bạn nên xem bên bạn đang đăng ký sử dụng là bao nhiêu. Số lượng công ty khủng so với lượng đăng ký sử dụng lao động và đóng bảo hiểm là chuyện thường mà. Muốn tăng số người đóng BHXH thì bạn phải tăng số sử dụng lao động. Việc tăng giảm nhân sự, lao động cũng có logic của nó. Bạn để ý chút là OK.
Sau khi tìm hiểu sử dụng lao động tại công ty. Bạn nên đến cơ quan BHXH Quận, hỏi người đang quản lý BHXH bên bạn. Ngta sẽ giải đáp và cho bạn hướng giải quyết đúng đắn. Nhưng đừng có nói thẳng tuột như câu hỏi trên nhé. Họ phạt thật đấy!

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
chị có thể cho e xem mẫu bảng lương của cty chị được k ạ, e cũng đang thắc mắc vấn đề này, địa chỉ của e là: hoanghang_2889@yahoo.com.vn

lương cơ bản + ăn giữa ca + Phụ cấp = số tiền thực nhân ( phụ cấp nhiều hơn lương cơ bản là bình thương ) mình làm như thế đấymà quyết toannhiều nămồi có ai hỏi gì về phụ cấp nhiều hơn lương đâu cứ mạnh dạn mà làm

chị có thể cho e xem mẫu bảng lương của cty chị được k ạ, e cũng đang thắc mắc vấn đề này, địa chỉ của e là: hoanghang_2889@yahoo.com.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA